ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

CBI म्हणजे काय ? सीबीआय नेमकं कसं काम करते ? सीबीआय मधील नोकरीच्या संधी !


Central bureau of investigation (CBI) हे भारत सरकारचे विशेष गुन्हे अन्वेषण विभाग आणि गुप्तहेर खाते आहे. सीबीआयची स्थापना ही 1 एप्रिल 1963 रोजीी झाली. सीबीआय बद्दल बरीीच माहिती आपण जाणून घेणार आहोत. त्यामुळे संपूर्ण माहितीी वाचा.


1943 मध्ये भारत सरकारने एक अध्यादेश काढला, ज्याद्वारे ब्रिटीश भारतात कोठेही करण्यात आलेल्या केंद्र सरकारच्या विभागांशी संबंधित काही गुन्ह्यांच्या चौकशीसाठी विशेष पोलिस दल स्थापन केले गेले आणि त्यांना अधिकार सोपविण्यात आले. लढाई संपल्यानंतरही लाचखोरी व भ्रष्टाचाराच्या प्रकरणांच्या चौकशीसाठी केंद्र सरकारच्या एजन्सीची गरज भासू लागल्यामुळे, सप्टेंबर, 1666 रोजी रद्द झालेल्या 1943 मध्ये जारी केलेल्या अध्यादेशाची जागा दिल्ली विशेष पोलिस आस्थापना अध्यादेशाने मध्ये घेतली. त्यानंतर त्याच वर्षी दिल्ली विशेष पोलिस आस्थापना कायदा १ 6 .6 अस्तित्त्वात आला.
भारत सरकारने सीबीआयची स्थापना 1963 मध्ये केली CBI चे ब्रीद वाक्य Industry, Impartiality, Integrity हे आहे. सीबीआयचे मुख्य मुख्यालय हे नवी दिल्ली मध्ये आहे. सध्या सीबीआयचे संचालक हे श्री ऋषि कुमार शुक्ल हे आहेत. 

सीबीआय कोणकोणती कामे करते ?
  1. सर्व केंद्र सरकारच्या सार्वजनिक सेवेतील भ्रष्टाचार आणि फसवणूकीची प्रकरणे. विभाग, केंद्रीय सार्वजनिक क्षेत्रातील उपक्रम आणि केंद्रीय वित्तीय संस्था.
  2. बँकेची फसवणूक, आर्थिक फसवणूक, आयात निर्यात व विदेशी विनिमय उल्लंघन, अंमली पदार्थांची मोठ्या प्रमाणात तस्करी, पुरातन वस्तू, सांस्कृतिक मालमत्ता आणि इतर प्रतिबंधित वस्तूंची तस्करी इत्यादी आर्थिक गुन्हे.
  3. दहशतवाद, बॉम्बस्फोट, खळबळ उडवून देणारा खून, खंडणीसाठी अपहरण आणि माफिया / अंडरवर्ल्ड यांनी केलेले गुन्हे यासारख्या विशेष गुन्हे.
जर तुम्हाला सीबीआय मध्ये काम करण्याची इच्छा असेल आणि नोकरी करायची असेल तर तुम्हाला उद्या पोलीस व्हावे लागेल तुम्ही जर सेवानिवृत्तीनंतर CBI मध्ये काम करू शकता
अधिक माहितीसाठी खालील लिंक वर क्लिक करा
वर दिलेली संपूर्ण माहिती ही CBI च्या अधिकृत वेबसाईट वरून तसेच विकिपीडियावरून एकत्रित केलेली आहे. काही शब्द हे ट्रान्सलेट केलेले आहेत त्यामुळे तफावत आढळून आलेले दिसू शकते.
Leave A Reply

Your email address will not be published.

सनीचा नवा लुक ! Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे
सनीचा नवा लुक ! Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे Justin Timberlake: “dit is mijn grootste angst Linking Aadhar to voter ID voluntary अपघातानंतर अभिनेत्रीची झाली अशी अवस्था Ganesh Charurthi 2022: गणपतीचे घरी आगमन करताना या गोष्टी नक्की करा !