ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

या मुस्लीम देशात शेकडो वर्षे जुने हिंदू मंदिर इथे जळतेआहे दुर्गेची अखंड ज्योत

अझरबैजान: भारतापासून दूर, युरोप आणि आशियाच्या मधोमध असलेल्या एका मुस्लिम देशात माँ दुर्गाचं मंदिर आहे आणि इथे अखंड ज्योत पेटत आहे. अझरबैजान हा पूर्व युरोप आणि आशियामधील एक मुस्लिम देश आहे. येथील 95% लोकसंख्या फक्त मुस्लिमांची आहे. असे असूनही, सुरखाणी येथे माँ दुर्गेचे 300 वर्षे जुने मंदिर असून, तेथे शेकडो वर्षांपासून अखंड ज्योत तेवत आहे. या गुणवत्तेमुळे या मंदिराला टेम्पल ऑफ फायर असे नाव देण्यात आले आहे. मात्र, आता येथे ना भाविकांची गर्दी, ना जयघोष

मंदिर शेकडो वर्षे जुने आहे. प्राचीन काळी, रस्त्यावरून जाणारे भारतीय व्यापारी येथे श्रद्धांजली वाहायचे आणि मंदिराजवळ बांधलेल्या कोठडीत विसावायचे. इराणचे पारशी लोकही येथे उपासनेसाठी येत असत. त्यांच्यामुळे याला आतेशगाह असेही म्हणतात. त्यांच्या मते ते पारशी मंदिर आहे. तथापि, या मंदिरावर त्रिशूळ असल्यामुळे, पारशी विद्वानांनी त्याची तपासणी केली आहे आणि त्याचे वर्णन हिंदू स्थळ म्हणून केले आहे.
जोनास हॅनवे (१७१२-१७८६) नावाच्या 18व्या शतकातील युरोपीय भाष्यकाराने पारशी आणि हिंदू एकाच श्रेणीतील असल्याचे वर्णन करून असे म्हटले आहे की, ‘हा मत प्राचीन भारतीय आणि इराणी लोकांमध्ये थोडासा फरक आहे, ज्यांना गेबर्स किंवा गौर म्हटले जात होते. ‘गेबर’ हा पारसींसाठी फारसी शब्द आहे तर गौर ही हिंदू ब्राह्मणांची जात आहे.
असे म्हटले जाते की येथे पूजा करणारे पुजारी 1860 मध्ये निघून गेले. त्यानंतर एकही पुजारी परत आला नाही. तेव्हापासून या मंदिरात भाविकांचे येणेही बंद झाले आहे.

असे मानले जाते की शेकडो वर्षांपूर्वी भारतीय व्यापारी या मार्गावरून जात असत. अशा परिस्थितीत या लोकांनी मंदिर बांधले होते. इतिहासकारांच्या मते, हरियाणातील कुरुक्षेत्राजवळील मडजा गावातील रहिवासी असलेल्या बुद्धदेव नावाच्या व्यक्तीने ते बांधले होते. तेथे उपस्थित असलेल्या एका शिलालेखानुसार उत्तमचंद आणि शोभराज यांनीही मंदिराच्या उभारणीत महत्त्वाची भूमिका बजावली होती.

 

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !