ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Infrastructure म्हणजे काय ? – Infrastructure Meaning in Marathi

पायाभूत सुविधा (Infrastructure) हा मूलभूत सुविधा आणि प्रणालींचा संच आहे जो घरे आणि कंपन्यांच्या टिकाऊ कार्यक्षमतेस समर्थन देतो. देश, शहर किंवा इतर क्षेत्राची सेवा करणे,त्याच्या अर्थव्यवस्थेसाठी आवश्यक सेवा आणि सुविधांचा समावेश होतो. पायाभूत सुविधा सार्वजनिक आणि खाजगी भौतिक संरचना जसे की रस्ते, रेल्वे, पूल, बोगदे, पाणीपुरवठा, गटारे, इलेक्ट्रिकल ग्रिड आणि दूरसंचार (इंटरनेट कनेक्टिव्हिटी आणि ब्रॉडबँड प्रवेशासह) बनलेली आहे.

Infrastructure                 म्हणजे काय ?
Infrastructure म्हणजे काय ?

सर्वसाधारणपणे, पायाभूत सुविधांची व्याख्या “सामाजिक राहणीमान सक्षम, टिकवून ठेवण्यासाठी किंवा सुधारण्यासाठी आवश्यक वस्तू आणि सेवा प्रदान करणार्‍या परस्परसंबंधित प्रणालींचे भौतिक घटक” आणि सभोवतालचे वातावरण राखण्यासाठी केली जाते.

पायाभूत सुविधांची (Infrastructure) उदाहरणे काय आहेत?

पायाभूत सुविधांच्या उदाहरणांमध्ये वाहतूक व्यवस्था, दळणवळण नेटवर्क, सांडपाणी, पाणी आणि विद्युत प्रणाली यांचा समावेश होतो. पायाभूत सुविधांच्या सुधारणांशी संबंधित प्रकल्पांना सार्वजनिक, खाजगीरित्या किंवा सार्वजनिक-खाजगी भागीदारीद्वारे निधी दिला जाऊ शकतो.

पायाभूत सुविधा (Infrastructure) म्हणजे काय आणि त्याचे प्रकार?

व्यवसाय सुरळीतपणे चालवण्यासाठी ही मूलभूत संस्थात्मक आणि भौतिक रचना आवश्यक आहे. एखाद्या संस्थेमध्ये किंवा देशासाठी, मूलभूत पायाभूत सुविधांमध्ये दळणवळण आणि वाहतूक, सांडपाणी, पाणी, शिक्षण व्यवस्था, आरोग्य व्यवस्था, पिण्याचे शुद्ध पाणी आणि आर्थिक व्यवस्था यांचा समावेश होतो.

पायाभूत सुविधांचे प्रकार
(1) आर्थिक पायाभूत सुविधा

● आर्थिक पायाभूत सुविधा थेट आर्थिक वाढीला मदत करते.
● हे ऊर्जा, वाहतूक, दळणवळण इ. यासारख्या उत्पादन समर्थन सेवा प्रदान करते.

● हे कृषी आणि उद्योगासारख्या उत्पादक क्षेत्रातील उत्पादकता पातळी सुधारते.

(२) सामाजिक पायाभूत सुविधा

● सामाजिक पायाभूत सुविधा शिक्षण, आरोग्य, गृहनिर्माण इत्यादी सुविधांद्वारे मानवी उत्पादकता आणि कार्यक्षमता सुधारते.
● हे अर्थव्यवस्थेतील सामाजिक वाढीला थेट समर्थन देते.

पायाभूत सुविधा म्हणजे आर्थिक आणि सामाजिक बदलांचे मुख्य घटक जे अर्थव्यवस्थेतील उत्पादन क्रियाकलापांना समर्थन प्रणाली म्हणून काम करतात. या घटकांमध्ये पुढील गोष्टींचा समावेश आहे

1. रस्ते

2. रेल्वे

3. दूरसंचार सुविधा

4. शाळा आणि महाविद्यालयांसह शैक्षणिक प्रणाली

5. रुग्णालयांसह आरोग्य यंत्रणा

6. स्वच्छ पिण्याच्या पाण्याच्या सुविधांसह स्वच्छता व्यवस्था

7. बँका, विमा आणि इतर वित्तीय संस्थांसह चलन प्रणाली

 

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !