ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

आंतरराष्ट्रीय वन दिवस : का साजरा करतात आंतरराष्ट्रीय वन दिवस ,जाणून घ्या

International day of forests : आंतरराष्ट्रीय वन दिवस प्रतिवर्षी २१ मार्चला साजरा होतो.मोठ्या प्रमाणावर जंगलतोड आणि पर्यावरणाच्या हानीमुळे निर्माण झालेल्या जागतिक संकटाकडे जगाचे लक्ष आहे. अविचारी मानवी क्रियाकलापांमुळे हवामान संकट आणखी वाढले आहे, ज्यामुळे वर्तमान आणि भावी पिढ्यांच्या समृद्धी आणि कल्याणावर मोठे प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. जागतिक जंगलतोड चिंताजनक दराने सुरू आहे. 2015 ते 2020 दरम्यान जागतिक स्तरावर दरवर्षी 10 दशलक्ष हेक्टर जमीन साफ केल्याचा अंदाज अन्न आणि कृषी संघटनेने (FAO) वर्तवला आहे. ग्लोबल फॉरेस्ट वॉचच्या म्हणण्यानुसार, 2015 ते 2020 मध्ये भारताने 132 खा नैसर्गिक जंगले गमावली आहेत आणि बदलणारे नमुने.

शाश्वततेच्या जवळजवळ प्रत्येक पैलूशी जंगले जोडलेली आहेत. जंगलाचे आच्छादन कमी झाल्यामुळे हवामान बदलाला गती मिळते, वन्यजीवांवर परिणाम होतो, जमिनीची गुणवत्ता लक्षणीयरीत्या कमी होते, जमिनीची धूप वाढते आणि परिणामी वाहून जाते.

आणखी एक भीषण वास्तव म्हणजे जंगलतोडीमुळे वन-आधारित उपजीविकेचे नुकसान. सुमारे 350-400 दशलक्ष लोक त्यांच्या उपजीविकेसाठी त्यांच्यावर अवलंबून असलेल्या भारताच्या ग्रामीण अर्थव्यवस्थेत जंगले महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतात. जंगलांच्या ऱ्हासाचा जंगलावर अवलंबून असलेल्या समुदायांवर मोठा परिणाम होईल.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi
अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi