ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Rajasthan Day 2022:’राजस्थान दिन’ का साजरा केला जातो, जाणून घ्या महत्त्व आणि इतिहास

नवी दिल्ली. आज राजस्थानचा ७२ वा स्थापना दिवस साजरा होत आहे. हा दिवस दरवर्षी 30 मार्च रोजी साजरा केला जातो. या दिवशी राजस्थानच्या लोकांच्या शौर्याला, प्रबळ इच्छाशक्तीला आणि बलिदानाला नमन केले जाते. लोककला, समृद्ध संस्कृती, राजवाडे, पाककृती इत्यादींची इथली वेगळी ओळख आहे.

या दिवशी अनेक सण आणि कार्यक्रम आयोजित केले जातात ज्यामध्ये राजस्थानची अनोखी संस्कृती पाहायला मिळते. राजस्थान ही राजांची भूमी म्हणून ओळखली जाते. हे राज्य भारताच्या एकूण भौगोलिक क्षेत्राच्या 10.4 टक्के व्यापते. उत्तर-पश्चिम राज्यात राजपूतांची जमीन आहे, ज्यामध्ये 19 संस्थाने होती, 3 तळ- लावा (जयपूर), कुशलगढ (बांसवाडा) आणि नीमराना (अलवर) आणि एक प्रमुख अजमेर-मेरवाडा होता. राजस्थान पूर्वी राजपुताना म्हणून ओळखले जात असे. एकूण 19 संस्थानांचे हे राज्य बनले आणि त्याला “राजस्थान” असे नाव देण्यात आले ज्याचा शाब्दिक अर्थ “राजांची जागा” असा होतो कारण स्वातंत्र्यापूर्वी अनेक राजे आणि राजपुत्रांनी येथे राज्य केले. 15 ऑगस्ट 1947 रोजी राजस्थानच्या संस्थानांचे भारत संघात विलीनीकरण करण्यात आले, परंतु त्यांचे एकत्रीकरण केवळ एक वर्षानंतरच होऊ शकले.

एप्रिल महिन्यातील सण आणि उत्सव (Festivals and celebrations in the month of April)

त्या काळातील राज्यामध्ये भरतपूर, अलवर, ढोलपूर आणि करौली यांसारख्या 21 लहान-मोठ्या संस्थानांचा समावेश होता. राजस्थान संघ 25 मार्च 1948 रोजी बांसवाडा, बुंदी, डुंगरपूर, झालावाड, किशनगड, प्रतापगड, शाहपुरा, टोंक आणि कोटा या राज्यांच्या एकत्रीकरणाने अस्तित्वात आला. राजस्थान संघाच्या स्थापनेनंतर तीन दिवसांनी उदयपूरच्या महाराणांनी राजस्थान संघात सामील होण्याचा निर्णय घेतला. 9 राज्यांच्या एकत्रीकरणानंतर, पं. जवाहरलाल नेहरू यांनी 18 एप्रिल 1948 रोजी संघाचे उद्घाटन केले. राजस्थानचे एकीकरण 7 टप्प्यात झाले. 18 एप्रिल 1948 रोजी अलवर, भरतपूर, धौलपूर आणि करौली या संस्थानांच्या विलीनीकरणापासून याची सुरुवात झाली. संस्थान विविध टप्प्यांत सामील झाले आणि शेवटी 30 मार्च 1949 रोजी जोधपूर, जयपूर, जैसलमेर आणि राजेशाही राज्यांचे विलीनीकरण झाले.

Ram Navami 2022: राम नवमी कधी आहे ,का साजरी करतात राम नवमी जाणून घ्या इतिहास आणि माहिती !

बिकानेरने “ग्रेटर राजस्थान युनियन” ची स्थापना केली आणि याला राजस्थान स्थापना दिवस देखील म्हणतात. यामध्ये सरदार वल्लभभाई पटेल यांची सक्रिय भूमिका होती. राजस्थान पर्यटन विभागातर्फे या दिवशी अनेक कार्यक्रमांचे आयोजन केले जाते. या कार्यक्रमांचे मुख्य केंद्र जयपूर आहे. यामध्ये उंट टॅटू शो, क्रीडा स्पर्धा, मुलांसाठी चित्रपट महोत्सव, विविध विभागांचे फ्लोट्स आणि नृत्य, भजन, फॅशन शो आणि संगीत मैफिली यांचा समावेश आहे.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !