ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Jaipur : राजस्थान मधील एक मोठे शहर ,जयपूर

A big city in Rajasthan: जयपूरला ‘गुलाबी शहर’ म्हणूनही ओळखले जाते. जयपूर पूर्वीच्या संस्थानाचेही राजधानीचे ठिकाण होते. या शहराची स्थापना इ.स. १७२८ मध्ये दुसऱ्या महाराजा जयसिंह यांनी केली. येथील लोकसंख्या इ.स. २००३ मध्ये जवळजवळ २७ लाख होती. जयपूर हि राजस्थान ची राजधानी आहे .

जयपूरमध्ये पावसाळ्यापासून प्रभावित गरम अर्ध-रखरखीत हवामान (कप्पेन हवामान वर्गीकरण बीएसएच) आहे . जयपूरमध्ये लांब व  अत्यंत कडक उन्हाळा आणि लहान, सौम्य ते उबदार हिवाळा आहे. वार्षिक पर्जन्यमान ६३ सेमीपेक्षा जास्त आहे.

जयपूर येथील ऐतिहासिक वास्तू

जयपूरमध्ये सिटी पॅलेस, जंतर मंतर, हवामहल, अंबर महाल, मुबारक महल, जलमहल, इत्यादी प्रेक्षणीय स्थळे आहेत. जयपूर हे भारतातील सर्व सुंदर शहरांतले एक आहे.

सिटी पॅलेस जयपूर 1729 ते 1732 दरम्यान महाराजा सवाई जयसिंग द्वितीय यांनी बांधला होता जो काचवाह राजपूत कुळातील होता. ते जयपूर शहराचे संस्थापक होते. त्याची पूर्वीची राजधानी आमेर होती, जी जयपूरपासून 11 किलोमीटर अंतरावर आहे. लोकसंख्या वाढल्याने आणि पाण्याच्या कमतरतेमुळे त्यांनी राजधानी जयपूरला हलवण्याचा निर्णय घेतला.

सिटी पॅलेस जयपूर, राजस्थान

सिटी पॅलेस जयपूरमध्ये प्रसिद्ध महाराजा सवाई मानसिंग द्वितीय संग्रहालय आणि राजघराण्याचे निवासस्थान आहे जयपूर. हा वाडा भारतीय, मुघल आणि युरोपियन वास्तुशिल्प शैलीचे उत्कृष्ट मिश्रण प्रतिबिंबित करतो जे त्याच्या भव्य स्तंभ, जाळीकाम किंवा जालीकाम आणि कोरीव संगमरवरी आतील भागात पाहिले जाऊ शकते.

 

हवा महल

नावाप्रमाणेच हवेशीर असलेला हा महाल जयपूर मधील प्रमुख पर्यटन स्थळ असून शहराच्या मध्यवर्ती भागात आहे.पाच मजली हवा महल १७९९ साली बांधून पूर्ण झाला,महाराजा सवाई प्रताप सिंघ यांनी हा महाल बांधून घेतला.लालसर गुलाबी वालुकाश्मात बांधलेल्या या हवा महालाचे मुख्य वैशिष्ट्य म्हणजे याला असलेल्या ९५३ खिडक्या किंवा झरोखे.हवा महल बांधण्यामागील मुख्य उद्देश म्हणजे राजघराण्यातील स्त्रियांना प्रजेच्या दैनंदिन जीवनाचे अवलोकन करता यावे.कारण त्याकाळी त्यांना सर्व सामान्यांप्रमाणे बाहेर पडता येत नसे.

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi
अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi