ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Engineer : इंजिनीयर म्हणजे काय ? इंजिनीयर होण्यासाठी काय करावे लागते ?

अभियंता  (Engineer) ही अभियांत्रिकीचा व्यावसायिक वापर करणारी व्यक्ति आहे जी वैज्ञानिक ज्ञानाच्या, गणिताच्या व अनुभवाच्या भरवशावर तांत्रिक बाबींचे समाधान होण्याजोगी उकल काढते. त्यांचे काम, विज्ञानाचा मानवी गरजांसाठी प्रत्यक्ष वापर व जीवनाच्या गुणवत्तेसाठी झटणे, असेही आहे.

अभियांत्रिकी शाळेपासूनच सुरू होते. आता तुम्ही विचार करत असाल की ते चांगले कसे? अभियांत्रिकी करण्याचे स्वप्न असलेले विद्यार्थी शाळेत इयत्ता 11वीमध्ये विज्ञान शाखेची निवड करतात. विज्ञानातही गणित, रसायनशास्त्र आणि भौतिकशास्त्राचा अभ्यास करणे आवश्यक आहे आणि बारावीतही या विषयांचा अभ्यास करणे आवश्यक आहे, तरच अभियांत्रिकी महाविद्यालयात प्रवेश मिळेल. शाळेची गोष्ट होती, आता या लेखातून तुम्हाला अभियांत्रिकी म्हणजे काय, अभियंता कसे व्हायचे, अभियांत्रिकी कधी आणि कोण करू शकते, अभियंतेचे प्रकार काय आहेत, अभियंता ची व्याख्या, याचा अर्थ काय आहे हे जाणून घेता येईल. अभियंता इ.

अभियांत्रिकी (Engineer ) म्हणजे काय?

अभियांत्रिकी खोलवर समजून घेण्यासाठी प्रथम आपल्याला अभियांत्रिकी आणि अभियंता म्हणजे काय हे माहित आहे. अभियांत्रिकी हे विद्यार्थी बारावीनंतर अभ्यासक्रमाचे नाव आहे. 12वी नंतर, विद्यार्थी एखाद्या मान्यताप्राप्त महाविद्यालयातून बी.टेकमध्ये पदवी घेऊ शकतात, जी अभियंता बनण्याची सुरुवात मानली जाते. कोणत्याही विद्यार्थ्याकडे किमान ३ वर्षांची पदवी किंवा पदविका असणे आवश्यक आहे. ३ वर्षांच्या अभ्यासानंतर विद्यार्थ्याला ज्या विषयात जास्त रस असेल त्या विषयात तो पोस्ट ग्रॅज्युएशन करू शकतो. पोस्ट ग्रॅज्युएट झाल्यानंतर, तुम्हाला “इंजिनियर” म्हटले जाईल आणि तुम्हाला कोणत्याही एका क्षेत्रात संशोधन आणि विकासात रस असेल, तर तुम्हाला तुमच्या क्षेत्रात पीएचडी करावी लागेल. आता आम्ही तुम्हाला सांगू की इंजिनीअरिंगचे किती प्रकार आहेत.

विद्युत अभियांत्रिकी (electrical engineering)

इलेक्ट्रिकल अभियांत्रिकी हे बहुतेक लोक करतात. इलेक्ट्रिकल इंजिनिअरिंग म्हणजे काय ते जाणून घेऊया. असे करण्याचे सर्वात मोठे कारण म्हणजे या क्षेत्राला सर्वाधिक वाव आहे. जसजसे नवीन तंत्रज्ञान येत आहे, तसतसे इलेक्ट्रिकल इंजिनिअरिंगचे महत्त्व दिवसेंदिवस वाढत आहे. इलेक्ट्रिकल इंजिनीअरिंगचे लोक प्रत्येक लहान-मोठ्या ठिकाणी नक्कीच आढळतात. घरापासून ते कोणत्याही मोठ्या कंपनीपर्यंत, नासापासून चंद्रापर्यंत सर्वत्र इलेक्ट्रिकल इंजिनीअरिंगचे काम चालते. त्यामुळे आपण असे म्हणू शकतो की जर एखाद्याने इलेक्ट्रिकल इंजिनीअरिंग केले असेल तर त्याला अनेक पर्याय उपलब्ध असतील.

 

यांत्रिक अभियांत्रिकी (mechanical engineering)

तुम्हाला नावावरूनच कळले पाहिजे की मेकॅनिकल इंजिनीअरिंग म्हणजे काय? ज्यांना मशीनची आवड आहे त्यांच्यासाठी मेकॅनिकल इंजिनीअरिंग हा करिअरचा उत्तम पर्याय आहे. या क्षेत्रात तुम्हाला यंत्रांबद्दल सर्व काही शिकवले जाईल आणि तुम्ही सर्व वेळ मशीनने वेढलेले असाल. आजकाल मेकॅनिकल इंजिनीअरिंगची सर्वाधिक चर्चा आहे. त्यामुळे ज्या व्यक्तीला मशीन्स आवडतात त्यांच्यासाठी हा पर्याय सर्वोत्तम आहे.

स्थापत्य अभियांत्रिकी (architectural engineering)

आता आपण सिव्हिल इंजिनिअरिंग म्हणजे काय ते सांगू. जो कोणी अभियांत्रिकी करतो, त्याचा पहिला पर्याय मुख्यतः सिव्हिल इंजिनीअर होण्याचा असतो. स्थापत्य अभियंता शासनाच्या अंतर्गत काम करतात. रस्ता, शाळा, रुग्णालय इत्यादी बांधकामे जेव्हा सरकारला करायची असते तेव्हा सरकार त्याची जबाबदारी सिव्हिल इंजिनीअरवर टाकते. ते काम पूर्ण होईपर्यंत संपूर्ण कामाचे धोरण बनविण्याची जबाबदारी सिव्हिल इंजिनीअरची असते. यासाठी उमेदवाराला गणित आणि भौतिकशास्त्राचा ४ वर्षांचा अभ्यासक्रम करायचा आहे.

संगणक अभियांत्रिकी (computer engineering)

एकविसाव्या शतकात संगणक हा शब्द प्रत्येकाच्या आयुष्यात खूप महत्त्वाचा झाला आहे. आता आपण संगणक अभियांत्रिकी म्हणजे काय ते सांगू. संगणक दररोज कोणत्या ना कोणत्या प्रकारे वापरला जातो. शाळा, कॉलेज, ऑफिस, हॉस्पिटल, स्पेस सेंटर इत्यादी प्रत्येक ठिकाणी त्याचा उपयोग होतो. हे वाचून जर तुम्ही संगणक अभियंता होण्याचे ठरवले असेल तर तुमचा निर्णय अगदी योग्य आहे. तसेच संगणकाचा एवढा वापर पाहता संगणक अभियांत्रिकीमध्ये खूप वाव आहे असे म्हणता येईल.

टीप: येथे आम्ही अभियांत्रिकी अभ्यासक्रमांबद्दल सांगितले आहे जे सर्वात लोकप्रिय आहेत. याशिवाय इतरही अनेक अभियांत्रिकी अभ्यासक्रम आहेत.

Business Management Courses After 12th | Choose A Management Course For 4 Reasons

Top Colleges For MBA In Pune। Best MBA Colleges In Pune? ।MBA Colleges In Pune

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !