ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

भारताचा राष्ट्रीय ध्वज कोणी तयार केला ?

National Flag of India : भारताचा राष्ट्रीय ध्वज कोणी तयार केला  ?

पहिला पेंट केलेला ध्वज 1904 मध्ये स्वामी विवेकानंदांच्या शिष्या सिस्टर निवेदिता यांनी बनवला होता. हा ध्वज लाल, पिवळा आणि हिरवा अशा आडव्या पट्ट्यांचा बनलेला होता. वरच्या हिरव्या पट्टीत आठ कमळे होती आणि खालच्या लाल पट्टीत सूर्य आणि चंद्र होते. मधल्या पिवळ्या पट्टीवर वंदे मातरम लिहिले होते.

दुसरा ध्वज पॅरिसमध्ये 1907 मध्ये मादाम  कामा आणि काही निर्वासित क्रांतिकारकांनी फडकवला होता. काही लोकांच्या समजुतीनुसार हे 1905 मध्ये घडले. हे देखील पहिल्या ध्वज सारखेच होते; वरच्या पट्टीवर फक्त एक कमळ होते ते वगळता, परंतु सात तारे सप्तऋषींचे प्रतिनिधित्व करतात. बर्लिनमधील समाजवादी परिषदेतही हा ध्वज प्रदर्शित करण्यात आला.

१९१७ मध्ये भारतीय राजकीय संघर्षाने निश्चित वळण घेतले. डॉ. अॅनी बेझंट आणि लोकमान्य टिळक यांनी होमरूल आंदोलनादरम्यान तिसरा रंगलेला ध्वज फडकवला. या ध्वजावर एकामागून एक 5 लाल आणि 4 हिरव्या आडव्या पट्ट्या होत्या आणि त्यावर सप्तऋषींच्या दिशेला सात तारे बनवले होते. डावीकडे (खांबाच्या बाजूला) वरच्या काठावर युनियन जॅक होता. एका कोपऱ्यात पांढरा चंद्र चंद्र आणि ताराही होता.

बेझवाडा (सध्याचे विजयवाडा) येथे काँग्रेसचे अधिवेशन भरले होते जेथे आंध्र प्रदेशातील पिंगली व्यंकय्या या तरुणाने ध्वज बनवला (चौथा चित्र) आणि तो गांधीजींना दिला. ते दोन रंगांनी बनवले होते. लाल आणि हिरवा रंग जो हिंदू आणि मुस्लिम या दोन प्रमुख समुदायांचे प्रतिनिधित्व करतो. गांधींनी सुचवले की भारताच्या उर्वरित समुदायाचे प्रतिनिधित्व करण्यासाठी पांढरा पट्टा असावा आणि राष्ट्राची प्रगती दर्शविणारे फिरते फिरते चाक असावे.

1931 हे वर्ष तिरंग्याच्या इतिहासातील एक संस्मरणीय वर्ष आहे. तिरंगा ध्वज भारताचा राष्ट्रध्वज म्हणून स्विकारून राष्ट्रध्वज म्हणून मान्यता मिळावी यासाठी ठराव मंजूर करण्यात आला.त्याला फिरकीची साथ होती. त्याला जातीय महत्त्व नसल्याचेही स्पष्टपणे सांगण्यात आले.

22 जुलै 1947 रोजी संविधान सभेने सध्याचा ध्वज भारतीय राष्ट्रध्वज म्हणून स्वीकारला. त्याचे रंग आणि त्यांचे महत्त्व स्वातंत्र्यानंतरही राहिले. ध्वजात केवळ चरखाच्या जागी सम्राट अशोकाच्या धर्मचक्राला स्थान देण्यात आले. अशा प्रकारे काँग्रेस पक्षाचा तिरंगा ध्वज कालांतराने स्वतंत्र भारताचा तिरंगा ध्वज बनला.


नवीन अपडेट्स सर्वात अगोदर मिळवण्यासाठी ITECH मराठी च्या Facebook पेज आणि Twitter  ला फॉलो करा . आपल्या बातम्या ,फोटो ,व्हिडिओ 8329865383 व्हाट्सअप नंबर वर पाठवू शकता.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !