ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Angarki chaturthi 2022: आज अंगारकी संकष्टी चतुर्थी , जाणून घ्या महत्त्व आणि पूजा विधी

Angarki chaturthi 2022: मंगळवारी चतुर्थी तिथी आल्यावर अंगारक चतुर्थीचा योगायोग तयार होतो. हे खूप शुभ आणि फलदायी मानले जाते. भारतीय परंपरेनुसार चतुर्थी चंद्र महिन्यात दोनदा येते. भगवान गणेशाचा जन्म चतुर्थी तिथीला झाला होता, म्हणून ही तिथी गणेशाला समर्पित आहे.

अमावस्येनंतर येणार्‍या शुक्ल पक्षातील चतुर्थी तिथीला विनायक चतुर्थी आणि पौर्णिमेनंतर येणार्‍या कृष्ण पक्षातील चतुर्थी तिथीला संकष्टी चतुर्थी म्हणतात. पण जर चतुर्थी तिथी मंगळवारी आली तर तिला अंगारकी चतुर्थी म्हणतात. यावेळी अंगारकी चतुर्थी वैशाख महिन्याच्या कृष्ण पक्षाच्या तिसऱ्या तारखेला आहे म्हणजेच हा सण १९ एप्रिल २०२२ रोजी साजरा केला जाईल. अंगारकी चतुर्थीला संकष्टी चतुर्थी असेही म्हणतात.

अंगारकी चतुर्थी पूजनाची पद्धत आणि व्रताचे नियम

अंगारकी चतुर्थी व्रत करणाऱ्याने स्नान, ध्यान इत्यादींपासून संन्यास घेतल्यानंतर उपवासाचे व्रत करावे. तसेच लाल रंगाचे कपडे परिधान करा, यामुळे मंगळाची स्थिती मजबूत होते. कोणी उपवास करत नसला तरी गणेशाची पूजा करावी. व्रत करणाऱ्या व्यक्तीने पूर्वेकडे किंवा उत्तरेकडे तोंड करून गणेशाची पूजा करावी. श्रीगणेशाच्या पूजेमध्ये दुर्वा, धूप-दीप आणि मोदक किंवा मोतीचूर लाडू यांसारख्या आवडत्या वस्तू अर्पण करा. यानंतर गणेश चालीसा, गणेश गणेश स्तोत्र किंवा गणेश अथर्वशीर्षाचे पठण करता येईल. गणेशाच्या पूजेमध्ये तुळशीचा वापर करू नये हे लक्षात ठेवा. पूजेच्या दिवसभर ओम गं गणपतये नमः या मंत्राचा जप करत राहा. यासोबतच उपवासाचे नियम पाळून तुम्ही फळेही खाऊ शकता. चंद्र उगवण्यापूर्वीच गणेशाची आराधना करा; गणपतीच्या मूर्तीवर किंवा चित्रावर धूप-दीप, फळे, फुले यांचा नैवेद्य अर्पण करा. गणेशाला चंदनाची लस लावा आणि लाडू अर्पण करा.

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi
अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi