ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Benefits of Watermelon : उन्हाळ्यात कलिंगड खाण्याचे फायदे !

benefits-of-watermelon-in-marathi
benefits-of-watermelon-in-marathi

Benefits of Watermelon: कलिंगड हे गोड आणि रसाळ फळ  आहे, ज्यामुळे उन्हाळ्याच्या उष्णतेमध्ये तुमची तहान शमवण्यासाठी एक उत्तम फळ ठरते .कलिंगड मध्ये पाण्याचे प्रमाण सर्वात जास्त असते . या मोठ्या गोलाकार फळाला हिरवी पुसट आणि चमकदार लाल मांस असते. हे अँटिऑक्सिडंट्स आणि जीवनसत्त्वे ए आणि सी सह पोषक तत्वांनी देखील भरलेले आहे.

येथे टरबूजचे 9 प्रमुख आरोग्य फायदे आहेत.

टरबूज सारखे कमी कॅलरी घनता असलेले पदार्थ खाल्ल्याने तुम्हाला जास्त काळ पोट भरून राहून वजन नियंत्रणात मदत होऊ शकते .

टरबूजमध्ये पोटॅशियम, मॅग्नेशियम आणि जीवनसत्त्वे A आणि C यासह विविध प्रकारचे पोषक असतात. त्यात कॅलरीज देखील तुलनेने कमी असतात, ज्यामध्ये फक्त 46 प्रति कप (152 ग्रॅम) (5 विश्वसनीय स्त्रोत) असतात.

टरबूजमध्ये आढळणारी अनेक वनस्पती संयुगे, ज्यामध्ये लायकोपीन आणि क्युकर्बिटासीन ई यांचा समावेश आहे, संभाव्य कर्करोगविरोधी प्रभाव आहेत.

याव्यतिरिक्त, cucurbitacin E कर्करोगाच्या पेशींच्या ऑटोफॅजीला प्रोत्साहन देऊन ट्यूमरच्या वाढीस प्रतिबंध करू शकते. ऑटोफॅजी ही प्रक्रिया आहे ज्याद्वारे तुमचे शरीर खराब झालेले पेशी काढून टाकते.

जळजळ आणि ऑक्सिडेटिव्ह ताण कमी करू शकते.

टरबूज तुम्हाला पचनक्रिया सुरळीत चालवण्यास मदत करू शकते. टरबूजमध्ये पाण्याचे प्रमाण जास्त असते आणि अन्न पचवण्यासाठी पाणी हा सर्वात महत्वाचा घटक मानला जातो. याशिवाय यामध्ये फायबर देखील आढळते, जे पचनसंस्था निरोगी ठेवण्याचे काम करते तसेच बद्धकोष्ठता, डायरिया आणि गॅस सारख्या समस्यांपासून मुक्ती मिळवते.

वजन कमी करण्यासाठी टरबूजचे अनेक फायदे आहेत. जे लोक त्यांच्या वाढत्या वजनामुळे त्रस्त आहेत ते त्यांच्या रोजच्या आहारात टरबूज समाविष्ट करू शकतात. वजन कमी करणे हा टरबूजचा एक उत्तम आरोग्य लाभ आहे. टरबूजमध्ये कॅलरीज कमी असतात, तर फायबर जास्त असते

शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी, हायड्रेटेड राहणे खूप महत्वाचे आहे, म्हणजेच आपल्या शरीरात पुरेसे पाणी असणे आवश्यक आहे. डिहायड्रेशनमुळे बद्धकोष्ठता, अशक्तपणा, चक्कर येणे, डोकेदुखी, कोरडे तोंड, पोट फुगणे आणि कमी रक्तदाब इत्यादी अनेक शारीरिक समस्या उद्भवू शकतात.

कॅन्सरसारख्या घातक आजारावरही टरबूजचे अनेक फायदे आहेत. टरबूजमध्ये लाइकोपीन नावाचे तत्व असते, जे कॅन्सरपासून बचाव करू शकते. टरबूजला लाइकोपीनमुळे लाल रंग येतो.

Make A Birthday Gift : घरबसल्या वाढदिवसाची भेट कशी बनवायची ?

Benefits Of Yoga: रोज योगा केल्याने आरोग्याला मिळतात हे 5 मोठे फायदे !

 

 

 

 

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi
अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi