ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

dp college karjat: दादा पाटील महाविद्यालय कर्जत, रयत शिक्षण संस्थेचे ग्रामीण भागातील पहिले कॉलेज

dp college karjat
dp college karjat

dp college karjat: ग्रामीण भागातील विद्यार्थ्यांसाठी वरदान ठरलेले  दादा पाटील महाविद्यालय कर्जत हे रयत शिक्षण संस्थेचे ग्रामीण भागातील  पहिले कॉलेज आहे . या दादा पाटील महाविद्यायाची सुरवात नेमकी कशी झाली याबाबत माहिती पाहूयात .

दादा पाटील महाविद्यालयाची स्थापना रयत शिक्षण संस्थेने 1964 मध्ये समाजातील दलित आणि सामाजिकदृष्ट्या मागासलेल्या घटकांना, जात, पंथ, पंथ, प्रांत, धर्म यांचा विचार न करता शैक्षणिक सुविधा उपलब्ध करून देण्यासाठी केली. दिवंगत डॉ. कर्मवीर भाऊराव पाटील यांनी 1919 मध्ये स्थापन केलेली रयत शिक्षण संस्था ही आशियातील अग्रगण्य शैक्षणिक संस्थांपैकी एक आहे.

सर्वसाधारणपणे शिक्षणातील त्यांच्या योगदानाचे मोल खूप मोठे आहे, कारण त्यांनी सुरुवातीपासूनच समाजातील प्रमुख घटकातील गरीब आणि अज्ञानी यांच्या शिक्षणावर भर देण्याचा सर्वतोपरी प्रयत्न केला आहे. दिवंगत डॉ. कर्मवीर भाऊराव पाटील हे जनसामान्य होते, ज्यांनी आपले सर्व आयुष्य त्यांच्या शिक्षणासाठी वेचले. त्यांना त्यांच्या काळातील सामाजिक आजारांची तीव्र जाणीव होती आणि त्यांनी शिक्षणाच्या प्रसाराची नितांत गरज पूर्णतः जाणली होती.

केवळ शिक्षणानेच निरक्षरता, अस्पृश्यता, जातीधर्म, अंधश्रद्धा, सामाजिक आणि आर्थिक विषमता नाहीशी होऊ शकते, असा त्यांचा विश्वास होता. आयुष्यभर त्यांनी हा विश्वास प्रत्यक्षात उतरवण्याचा प्रयत्न केला. तो गरीब, दुर्बल आणि वंचितांचा संदेष्टा होता. त्यामुळे त्यांच्या उन्नतीसाठी त्यांनी कोणतीही कसर सोडली नाही. अशा नामवंत व्यक्तीने पुढील दृष्टी, ध्येय आणि उद्दिष्टे समोर ठेवून ही शैक्षणिक संस्था स्थापन केली आहे

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !