ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Varuthini Ekadashi 2022 : वरूथिनी एकादशी ,महत्व ,पूजाविधी आणि शुभेच्छा !

Varuthini Ekadashi 2022
Varuthini Ekadashi 2022

Varuthini Ekadashi 2022: हिंदू धर्मातील उपवास सणांमध्ये एकादशीला सर्वात महत्त्वाचे स्थान आहे. प्रत्येक महिन्यात दोन एकादशी असतात आणि प्रत्येक एकादशीला काही ना काही विशेष महत्त्व असते. वैशाख महिन्यातील कृष्ण पक्षातील एकादशीला वरुथिनी एकादशी म्हणतात. या व्रताबद्दल धर्मग्रंथात सांगितले आहे की, हे व्रत पूर्ण विधीपूर्वक पूजन केल्यास उपासकाला बैकुंठ संसाराची प्राप्ती होते.

वरूथिनी एकादशी चे महत्व

या दिवशी जे भाविक मनापासून उपासना करतात, व्रत, दान, तर्पण, अनुष्ठान करतात, त्यांना मोक्ष प्राप्त होतो, त्यांच्या सर्व पापांचा अंत होतो. दान, हजारो वर्षे तपश्चर्या, सोने दान करण्यापेक्षा वरूथिनी एकादशीचे पालन केल्याने अधिक पुण्य प्राप्त होते, असे मानले जाते.

वरुथिनी एकादशी पूजा विधि

एकादशीचे व्रत करणार्‍या व्यक्तीने प्रथम ब्रह्म मुहूर्तावर उठून स्नान वगैरे करून व्रत करण्याचा संकल्प करावा. त्यानंतर सप्तधान्य (सात प्रकारचे धान्य) असलेले लहान टेबल किंवा इतर कोणत्याही ठिकाणी मातीचा कलश ठेवावा आणि भगवान नारायणाच्या मूर्तीवर किंवा चित्रावर गंगेच्या पाण्याने स्नान करून सुगंध, पांढरी फुले, धूप इत्यादी अर्पण करा. त्याची आरती करा. भगवान नारायणांना तुळशी अत्यंत प्रिय आहे, त्यामुळे तुळशीची डाळही त्यांना अर्पण करावी. या दिवशी विष्णु सहस्रनामाचे पठण करून दान करावे. या दिवशी दानाचे विशेष महत्त्व आहे. ज्यांना गरज आहे त्यांना देणगी द्या. एकादशीच्या दुसऱ्या दिवशी म्हणजेच द्वादशीच्या दिवशी सकाळी कलशाची पूजा करावी. त्यानंतर कलश आणि भगवान नारायणाची मूर्ती किंवा चित्र ब्राह्मणाला दान करावे. हे व्रत करणाऱ्या व्यक्तीने त्या दिवशी अन्न खाऊ नये आणि फक्त फळे खावीत.

वरुथिनी एकादशी शुभेच्छा

वरूथिनी एकादशी च्या आपल्या सर्वाना हार्दिक शुभेच्छा !

Leave A Reply

Your email address will not be published.

अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi
अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi