ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

प्रेस इन्फर्मेशन ब्युरो (PIB) ,म्हणजे काय ? हे काय कार्य करते , जाणून घ्या !

प्रेस इन्फर्मेशन ब्युरो
प्रेस इन्फर्मेशन ब्युरो

प्रेस इन्फर्मेशन ब्युरो (Press Information Bureau) हे नाव आपण कुठे ना कुठे नक्की ऐकले असेल आपण या पत्र सूचना कार्यालय बद्दल माहिती पाहणार आहोत .प्रेस इन्फॉर्मेशन ब्युरो, ज्याला  PIB असे संक्षेपित केले जाते, ही माहिती आणि प्रसारण मंत्रालयाच्या अंतर्गत भारत सरकारची नोडल एजन्सी आहे.

PIB चे प्रमुख हे भारत सरकारचे अधिकृत प्रवक्ते देखील आहेत आणि त्यांच्याकडे प्रधान महासंचालक (विशेष सचिव समतुल्य) पद आहे. हे पद सध्या श्री. जयदीप भटनागर IIS जे माहिती आणि प्रसारण मंत्रालयाच्या अंतर्गत PIB चे 29 वे प्रमुख आहेत.

प्रेस इन्फॉर्मेशन ब्युरोची स्थापना हि  जून 1919 मध्ये ब्रिटीश सरकारच्या अंतर्गत गृह मंत्रालयाच्या अंतर्गत एक लहान सेल म्हणून करण्यात आली. ब्रिटीश संसदेसमोर भारताविषयीचा अहवाल तयार करणे हे त्याचे मुख्य कार्य होते. ते तेव्हा शिमला या ठिकाणी होते.1947 मध्ये भारताच्या स्वातंत्र्यानंतर ब्युरोची अनेक वेळा पुनर्रचना करण्यात आली आहे.

ब्युरो खालील बाबींवर इलेक्ट्रॉनिक, प्रिंट आणि वेब मीडियाला माहिती देण्यासाठी प्रेस रिलीज, वैशिष्ट्ये, छायाचित्रे, इन्फोग्राफिक्स आणि व्हिडिओ जारी करते:

सरकारी नियोजन
सरकारी धोरणे
कार्यक्रम उपक्रम
शासनाच्या उपलब्धी

PIB official website – https://www.pib.gov.in/

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !