ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

‘ट्रिप्स वेव्हर’ म्हणजे काय ? TRIPS Agreement काय असते ?

बौद्धिक संपदा अधिकारांचे व्यापार-संबंधित पैलू (Trade-Related Aspects of Intellectual Property Rights) TRIPS — बौद्धिक संपदा अधिकारांचे व्यापार-संबंधित पैलू. बौद्धिक संपदा अधिकारांच्या व्यापार-संबंधित पैलूंवर WTO करार (TRIPS) हा बौद्धिक संपदा (IP) वरील सर्वात व्यापक बहुपक्षीय करार आहे.

TRIPS चा उद्देश काय आहे ?

TRIPS करार हा किमान मानकांचा करार आहे, जो सदस्यांना हवे असल्यास बौद्धिक मालमत्तेचे अधिक व्यापक संरक्षण प्रदान करण्यास परवानगी  देतो. सदस्यांना त्यांच्या स्वतःच्या कायदेशीर प्रणाली आणि सराव मध्ये कराराच्या तरतुदींची अंमलबजावणी करण्याची योग्य पद्धत ठरवण्यासाठी मोकळे सोडले जाते.

हा व्यापार-संबंधित गुंतवणूक उपायांवरील करार आहे जो देश परदेशी गुंतवणूकदारांना लागू होणाऱ्या देशांतर्गत नियमांना लागू होणारे नियम निर्दिष्ट करतो. हा करार जागतिक व्यापार संघटनेच्या (WTO) सर्व सदस्यांना लागू आहे. करार 1994 मध्ये औपचारिक झाला आणि 1995 मध्ये लागू झाला.

TRIPS कराराची तीन मुख्य वैशिष्ट्ये कोणती आहेत?

TRIPS ची तीन मुख्य वैशिष्ट्ये म्हणजे मानके, अंमलबजावणी आणि विवाद निपटारा.TRIPS कराराची सर्वसाधारण उद्दिष्टे त्याच्या प्रस्तावनेमध्ये निर्धारित केली आहेत आणि आंतरराष्ट्रीय व्यापारातील विकृती आणि अडथळे कमी करणे, IPR च्या प्रभावी आणि पुरेशा संरक्षणास प्रोत्साहन देणे आणि IPR ला लागू करण्यासाठीचे उपाय आणि कार्यपद्धती स्वतःच कायदेशीर व्यापारासाठी अडथळे बनणार नाहीत याची खात्री करणे समाविष्ट आहे.

ज्ञान आणि सर्जनशीलतेमध्ये व्यापार सुलभ करण्यात, IP वरील व्यापार विवादांचे निराकरण करण्यात आणि WTO सदस्यांना त्यांचे देशांतर्गत धोरण उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी अक्षांश सुनिश्चित करण्यात ते मध्यवर्ती भूमिका बजावते. हे नावीन्य, तंत्रज्ञान हस्तांतरण आणि लोककल्याणाच्या दृष्टीने आयपी प्रणाली फ्रेम करते.

 

 

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !