ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

World Book Day 2022: आज जागतिक पुस्तक आणि कॉपीराइट दिन , जाणून घ्या इतिहास आणि महत्व

World Book Day 2022
World Book Day 2022

World Book Day 2022: जगभरात २३ एप्रिल रोजी ‘जागतिक पुस्तक दिन‘ साजरा केला जातो. त्यामुळे आज सकाळपासूनच सोशल मीडियावर #World Book Day हा हॅशटॅग ट्रेण्ड होतांना दिसत आहे. नागरिकांमध्ये वाचनाची आवड निर्माण करणे व जगभरातील लेखक आणि पुस्तकांचा सन्मान करणे हे या दिवसाचं खास उद्दिष्ट्य असते .

जागतिक पुस्तक दिन  इतिहास

जागतिक पुस्तक दिन, ज्याला पुस्तकाचा आंतरराष्ट्रीय दिवस म्हणून संबोधले जाते, पहिल्यांदा UNESCO द्वारे 23 एप्रिल 1995 रोजी साजरा करण्यात आला. यूएन एजन्सीने ही विशिष्ट तारीख इंका गार्सिलासो दे ला वेगा, मिगुएल डी सर्व्हेन्टेस आणि यांसारख्या साहित्यिक व्यक्तिमत्त्वांच्या मरणोत्तर स्मरणार्थ आणि अमर करण्यासाठी निवडली. विल्यम शेक्सपियर – त्यापैकी दोन 23 एप्रिल आणि इतर (मिगेल) 22 एप्रिल (1616) रोजी मरण पावले.

जागतिक पुस्तक दिन 2022: थीम

युनायटेड किंगडम आणि आयर्लंडमध्ये ३ मार्च रोजी जागतिक पुस्तक दिनाचे रौप्यमहोत्सवी वर्ष साजरे होत असताना 2022 ची थीम “तुम्ही वाचक आहात” होती. सर्व स्तरातील मुलांनी वाचनाच्या माध्यमातून शिक्षणाकडे न्याय्य प्रयत्न केले पाहिजेत असा संदेश देण्यात आला. .
पुस्तके फक्त £1 मध्ये ऑफर केली गेली आणि दिवस स्पर्धा, कार्यक्रम आणि इतर प्रकारच्या उत्सवाने चिन्हांकित केला गेला.

जागतिक पुस्तक दिन: महत्त्व

जागतिक पुस्तक दिनाचे उद्दिष्ट अधिकाधिक मुलांना, विशेषतः वंचित पार्श्वभूमीतील, वाचनाची आजीवन सवय विकसित करण्यासाठी – आनंदासाठी आणि बौद्धिक वाढीसाठी प्रोत्साहित करणे हा आहे.
UNESCO आग्रही आहे की इतिहासाच्या कोणत्याही टप्प्यापेक्षा वाचन आता अधिक महत्त्वाचे आहे कारण निष्क्रीयता आणि असमानतेच्या समकालीन आव्हानांवर मात करणे – सामाजिक आणि आर्थिक – आणि चुकीच्या माहितीचा सामना करणे यामधील सर्व काही ज्ञान आहे.

“पुस्तके…आम्हाला कल्पना सामायिक करण्यात, माहिती मिळविण्यात आणि विविध संस्कृतींबद्दल प्रशंसा करण्यास प्रेरणा देतात, ज्यामुळे अंतराळ आणि काळातील लोकांमधील संवादाचे दूरगामी प्रकार सक्षम होतात.” वेबसाइट वाचते.

दरवर्षी जागतिक पुस्तक दिनानिमित्त, युनेस्कोने एका वर्षासाठी शहराला जागतिक पुस्तक राजधानी म्हणून नियुक्त केले आहे. हे वर्ल्ड बुक कॅपिटल सिटी पुस्तक आणि वाचनाला प्रोत्साहन देण्यासाठी वर्षभर चालणारे कार्यक्रम राबवते.
ग्वाडालजारा हे मेक्सिकन शहर 2022 साठी वर्ल्ड बुक कॅपिटलचे पदभार स्वीकारत आहे.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi
अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi