ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

World Heritage Day 2022: आज जागतिक वारसा दिवस ,भारतातील प्रमुख वारसा स्थळे

Heritage
Heritage

World Heritage Day 2022: जागतिक वारसा दिन आपल्याला आपली सांस्कृतिक विविधता जतन करण्याची आठवण करून देतो. हा दिवस आंतरराष्ट्रीय स्मारके आणि साइट्स दिवस म्हणूनही ओळखला जातो. आपली संस्कृती आणि विविधतेची व्याख्या करणाऱ्या भव्य ऐतिहासिक वास्तूंनी भारत संपन्न आहे.

आपल्या सभोवतालच्या सांस्कृतिक वारसाबद्दल जागरुकता निर्माण करण्यासाठी दरवर्षी 18 एप्रिल रोजी जग जागतिक वारसा दिन म्हणून साजरा करते. हा दिवस आपल्याला आपली सांस्कृतिक विविधता जपण्याची आठवण करून देतो. हा दिवस आंतरराष्ट्रीय स्मारके आणि साइट्स दिवस म्हणूनही ओळखला जातो. आपली संस्कृती आणि विविधतेची व्याख्या करणाऱ्या भव्य ऐतिहासिक वास्तूंनी भारत संपन्न आहे.

भारतातील सात प्रमुख वारसा स्थळे

अजिंठा लेणी, महाराष्ट्र – महाराष्ट्रातील औरंगाबाद येथे असलेल्या अजिंठा लेणी बौद्ध धार्मिक कलेचा उत्कृष्ट नमुना म्हणून ओळखल्या जातात. इ.स.पू. 2 र्या शतकापासून ते 480 CE पर्यंत सुमारे 30 दगडी बुध्द लेणी स्मारके आहेत. मध्ययुगीन चिनी बौद्ध प्रवाश्यांच्या स्मरणात तसेच १७ व्या शतकाच्या सुरुवातीला अकबर-युगातील मुघल अधिकाऱ्याच्या आठवणींमध्ये या गुहांचा उल्लेख आहे.

काझीरंगा नॅशनल पार्क, आसाम – जगातील दोन-तृतीयांश महाकाय एक शिंगे असलेला गेंडा काझीरंगा राष्ट्रीय उद्यानात राहतो. काझीरंगाच्या ‘बिग फाइव्ह’मध्ये एक शिंग असलेला गेंडा, रॉयल बंगाल टायगर, आशियाई हत्ती, जंगली म्हैस आणि दलदलीचे हरण यांचा समावेश आहे. हा उंच हत्ती गवत, दलदलीचा प्रदेश आणि खोल उष्णकटिबंधीय ओल्या रुंद पानांच्या जंगलांचा विस्तृत प्रदेश आहे, ब्रह्मपुत्रेसह चार मुख्य नद्या आणि पाण्याचे अनेक छोटे भाग.

ताजमहाल, उत्तर प्रदेश – ताजमहाल, जगातील सात आश्चर्यांपैकी एक, ही एक अंत्यसंस्कार मशीद आहे. सम्राट शाहजहानने त्याची तिसरी पत्नी बेगम मुमताज महल यांच्या सन्मानार्थ हे बांधले, जिचा मृत्यू 1631 मध्ये झाला. 1983 मध्ये कॅटेगरी i अंतर्गत, युनेस्कोच्या जागतिक वारसा यादीत सांस्कृतिक स्मारक म्हणून त्याचा समावेश करण्यात आला.

कोणार्क सूर्य मंदिर, ओडिशा – कोणार्क सूर्य मंदिर (“ब्लॅक पॅगोडा” म्हणूनही ओळखले जाते) हे कोणार्क, ओडिशा येथील 13व्या शतकातील सूर्य मंदिर आहे. हे बंगालच्या उपसागराच्या पूर्व किनार्‍यावर असलेल्या महानदी डेल्टामध्ये 24 चाकांसह सूर्याच्या रथाच्या आकारात तयार केले गेले आहे आणि सात घोडे चालवलेल्या प्रतीकात्मक दगडी शिल्पांनी मोठ्या प्रमाणावर सुशोभित केलेले आहे.

सांची, मध्य प्रदेश – सांची येथील बौद्ध स्मारके ही बौद्ध संरचनांची मालिका आहे जी 200 BC ते 100 BC पर्यंतची आहे आणि ती भारताच्या मध्य प्रदेश राज्यातील राजधानी भोपाळपासून 45 किलोमीटर अंतरावर आहे. 24 जानेवारी, 1989 रोजी, युनेस्कोने याला जागतिक वारसा स्थळ म्हणून नियुक्त केले कारण त्याच्या अद्वितीय सांस्कृतिक महत्त्व आहे.

महाबोधी मंदिर परिसर, बिहार – महाबोधी तीर्थ संकुल हे बिहारमधील बोधगया येथील एक बौद्ध मंदिर आहे, जिथे बुद्धांना ज्ञान प्राप्त झाले असे मानले जाते. हे स्थान बोधी वृक्षाचे वंशज आहे, ज्याच्या खाली बुद्धांना ज्ञान प्राप्त झाले आणि ते दोन हजार वर्षांहून अधिक काळ हिंदू आणि बौद्ध तीर्थक्षेत्र आहे.

चंपानेर-पावागढ पुरातत्व उद्यान, गुजरात – चंपानेर-पावागड पुरातत्व उद्यान चंपानेर जवळ स्थित आहे, जे चावडा राजवंशातील सर्वात उल्लेखनीय शासक वनराज चावडा यांनी 8 व्या शतकात स्थापन केले होते. चंपानेर-पावागड येथे आढळणाऱ्या अकरा विविध प्रकारच्या वास्तूंपैकी मशिदी, मंदिरे, धान्य कोठार, थडगे, विहिरी, भिंती आणि गच्ची यांचा समावेश होतो.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi
अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi