ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

International Firefighters Day 2022: आंतरराष्ट्रीय अग्निशमन दिवस ,कोणत्या दिवशी साजरा केला जातो ? जाणून घ्या !

International Firefighters Day 2022: आंतरराष्ट्रीय अग्निशमन दिवस (IFFD) दर वर्षी 4 मे रोजी साजरा केला जातो. पहिल्यांदा 1999 मध्ये हा दिवस साजरा केला गेला होता.14 एप्रिल 1944 रोजी मुंबई बंदरात कापसाच्या गाठी, स्फोटके आणि युद्धसामुग्रीने भरलेल्या फोर्टस्टीकेन नावाच्या मालवाहू जहाजाला चुकून आग लागली. आग विझवताना जहाजातील स्फोटक पदार्थामुळे 66 अग्निशमन दलाचे जवान शहीद झाले होते. या हुतात्म्यांना श्रद्धांजली अर्पण करण्यासाठी आणि त्यांना आग प्रतिबंधक उपायांबद्दल सांगण्यासाठी हा दिवस देशभरात साजरा केला जातो.

आंतरराष्ट्रीय अग्निशमन दिवस , का साजरा करतात ?

अग्निशमन दिनाअंतर्गत नागरिकांना आग प्रतिबंध आणि खबरदारी याबाबत जागरूक करण्यासाठी विविध कार्यक्रमांचे आयोजन केले जाते. अग्निसुरक्षा सप्ताहाचा उद्देश नागरिकांना आगीमुळे होणा-या नुकसानीची जाणीव करून देणे आणि त्यांना आग प्रतिबंधक आणि आग प्रतिबंधक उपायांबाबत प्रबोधन करणे हा आहे. यासोबतच सुरक्षित मार्गाची तरतूद, अग्निशामक साधनांचा वापर, आग लागल्यास आगीपासून बचाव करण्यासाठी उपाययोजना, उद्योगांमध्ये अग्निसुरक्षा आणि खबरदारी, विद्युत अग्निसुरक्षा आणि खबरदारी, बहुमजली इमारतींमध्ये अग्निसुरक्षा, अपंग व्यक्तींसाठी अग्निसुरक्षा इ.

फायर फायटर डे भारतात 4 मे ऐवजी 14 एप्रिल रोजी साजरा केला जातो. 1944 साली इतिहासातील या दिवशी फोर्टस्टीकेन या मालवाहू जहाजाला अचानक आग लागली. ही भीषण आग आटोक्यात आणण्याच्या प्रयत्नात 66 अग्निशमन दलाच्या जवानांनी वीरगती प्राप्त करून आग विझवली. त्यांच्या बलिदानाच्या स्मरणार्थ दरवर्षी 14 एप्रिल रोजी देशात अग्निशामक सेवा दिन साजरा केला जातो.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील ! आजचा सुविचार good morning image आयुष्यात कधीच कोणावर स्वतःपेक्षा जास्त प्रेम करू नका happy holi message in marathi