ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

आंतरराष्ट्रीय रेड क्रॉस दिनाची स्थापना कधी आणि कशी झाली ? जाणून घ्या !

आंतरराष्ट्रीय रेड क्रॉस दिन
आंतरराष्ट्रीय रेड क्रॉस दिन

आज जागतिक रेडक्रॉस दिन आहे. रेडक्रॉसचे संस्थापक हेन्री ड्युनंट यांच्या जयंतीनिमित्त दरवर्षी 8 मे रोजी हा दिवस साजरा केला जातो. हेन्री ड्युनंट यांचा जन्म 8 मे 1828 रोजी जिनिव्हा, स्वित्झर्लंड येथे झाला. जागतिक रेडक्रॉस दिन साजरा करण्यामागचा मुख्य उद्देश मानवी जीवन वाचवणे आणि ते निरोगी ठेवणे हा आहे. 1948 मध्ये प्रथमच तो साजरा करण्यात आला. तथापि, जागतिक रेडक्रॉस दिनाची अधिकृत मान्यता सन 1984 मध्ये प्राप्त झाली. तेव्हापासून तो दरवर्षी साजरा केला जातो.

जागतिक रेडक्रॉस दिनाचा इतिहास: ही चर्चा 1859 सालची आहे. जेव्हा सॉल्फेरिनो (इटली) येथे भयंकर युद्ध झाले. या युद्धात 40 हजारांहून अधिक जवानांना प्राण गमवावे लागले. जखमी सैनिकांची अवस्था पाहून हेन्री ड्युनंट कल्पनाशील झाला. त्यावेळी हेन्रीने गावातील लोकांसह जखमी सैनिकांना मदत करून त्यांचे प्राण वाचवले. त्या दिवसांत हेन्रीने ए मेमरी ऑफ सॉल्फेरिनो नावाचे पुस्तक लिहिले. पुस्तकात हेन्रीने जखमी सैनिकांच्या संरक्षणासाठी मदत सोसायट्या तयार केल्याचा उल्लेखही केला आहे. त्यामुळे फेब्रुवारी १८६३ मध्ये जिनिव्हा पब्लिक वेल्फेअर सोसायटीने एक समिती स्थापन केली. त्याच वर्षी जागतिक परिषदही सुरू झाली. 1876 ​​मध्ये स्वीकारलेल्या या परिषदेत रेड क्रॉसच्या आंतरराष्ट्रीय समितीच्या स्थापनेचा प्रस्ताव मांडण्यात आला.

जागतिक रेडक्रॉस दिनाचे महत्त्व: जागतिक रेडक्रॉस दिनाचा मुख्य उद्देश असहाय आणि जखमी सैनिक आणि नागरिकांचे संरक्षण करणे आहे. विशेषत: कोविड काळात जागतिक रेडक्रॉसचे महत्त्व अधिकच वाढले होते. या साथीच्या आजारावर मात करण्यासाठी रेड क्रॉस युद्धपातळीवर काम करत आहे. या संस्थेशी संबंधित लोक कोरोनापासून बचाव करण्यासाठी जगभरातील गरजू लोकांची सेवा करण्यात गुंतले होते.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे