ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

जागतिक अन्न सुरक्षा दिन माहिती (World Food Security Day information)

जागतिक अन्न सुरक्षा दिन माहिती
जागतिक अन्न सुरक्षा दिन माहिती

world food security day 2022: आज ७ जून हा दिवस जागतिक अन्न सुरक्षा दिन म्हणून साजरा करतात या दिवसाचे महत्व आणि इतिहास आपण जणू घेणार आहोत . जाणून घेऊयात हा जागतिक अन्न सुरक्षा दिन का आणि कधीपासून साजरा करतात ?

दरवर्षी जगभरात 600 दशलक्ष लोक खराब अन्न खाल्ल्यामुळे आजारी पडतात. म्हणजेच, 10 पैकी एक व्यक्ती खराब अन्नामुळे आजारी पडतो. अशा परिस्थितीत, लोकांना खाण्याच्या चांगल्या सवयींबद्दल माहिती असणे गरजेचे आहे. लोकांमध्ये याच बाबत जागरूकता निर्माण करण्यासाठी जागतिक अन्न सुरक्षा दिन साजरा केला जातो.

योग्य मानवी आरोग्य, आर्थिक समृद्धी, शाश्वत विकास आणि कृषी आणि पर्यटनाच्या वाढीसाठी अन्न सुरक्षा आवश्यक आहे. हे अस्वच्छ अन्नामुळे होणारे रोग आणि संसर्गजन्य आजारांपासून दूर ठेवण्यास मदत करते. अशा समस्यांकडे लक्ष वेधण्यासाठी आणि अन्न सुरक्षा सुनिश्चित करण्यासाठी पुरेशी पावले उचलण्यासाठी लोक आणि अधिकाऱ्यांना एकत्रित करण्यासाठी हा दिवस साजरा केला जातो.

जागतिक अन्न सुरक्षा दिन इतिहास आणि महत्व

सुरक्षित अन्नाचे फायदे साजरे करण्यासाठी 20 डिसेंबर 2018 रोजी युनायटेड नेशन्स जनरल असेंब्लीद्वारे जागतिक अन्न सुरक्षा दिन साजरा करण्यात आला. WHO आणि संयुक्त राष्ट्रांची अन्न आणि कृषी संघटना (FAO) संयुक्तपणे हा दिवस साजरा करण्याची सोय करतात.

UN च्या मते, दरवर्षी अन्नजन्य आजारांची सुमारे 600 दशलक्ष प्रकरणे नोंदवली जातात ज्यामुळे असुरक्षित अन्न मानवी आरोग्यासाठी सर्वात जास्त धोक्यांपैकी एक बनते. अस्वच्छ अन्नामुळे उद्भवणारे रोग सर्वात असुरक्षित लोकांवर आणि समाजातील उपेक्षित घटकांवर, विशेषतः लहान मुले, महिला आणि संघर्षांना बळी पडतात. हे आजार दूषित अन्न आणि पाण्यात असलेल्या परजीवी, विषाणू आणि बॅक्टेरियामुळे होतात जे सहसा डोळ्यांना दिसत नाहीत. अन्न साखळीच्या प्रत्येक टप्प्यावर अन्न सुरक्षित आणि स्वच्छ राहते याची खात्री करण्यासाठी अन्न सुरक्षा महत्त्वाची बनते. कापणी आणि प्रक्रिया करण्यापासून ते साठवणूक आणि वितरणापर्यंत, अन्न ग्राहकांपर्यंत पोहोचण्यापूर्वी ते सुरक्षित राहिले पाहिजे.

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे Justin Timberlake: “dit is mijn grootste angst