ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Ambubachi Mela 2022: मासिक पाळीच्या वेळी देवीची पूजा ,जाणून घ्या कामाख्या मंदिराचे रहस्य !

कामाख्या मंदिर
कामाख्या मंदिर

Ambubachi Mela 2022 :  साथीच्या आजारामुळे दोन वर्षांच्या अंतरानंतर बुधवार ते रविवार या ईशान्येकडील भाविकांची सर्वात मोठी यात्रा  असलेल्या कामाख्या मंदिरातील  (Kamakhya Temple)अंबुबाची यात्रेत  ( ambubachi mela 2022 date and time) किमान 10 लाख लोकांची येण्याची अपेक्षा आहे. इथं मोठ्या प्रमाणात भाविक येतात ,कामाख्या मंदिर इतिहास ,महत्व आणि मान्यता विषयी माहिती आपण पाहणार आहोत .

कामाख्या मंदिर कुठे आहे ?

कामाख्या मंदिर हे आसामची राजधानी गुवाहाटी येथे आहे. शक्तिदेवता सतीचे हे मंदिर आसामची राजधानी दिसपूर येथून ६ कि.मी. अंतरावर असलेल्या नीलांचल पर्वतश्रेणीत आहे. मंदिर दगडात कोरले आहे. देवीची प्रतिमा आहे. तिथेच देवीची वस्त्रे, आभूषणे, भोग चढविला जातो. एका डोंगरावर असलेल्या या मंदिराचे तांत्रिक शास्त्रात विशेष महत्त्व आहे.

काय आहे कामाख्या देवीची खासियत ?

देवी  इथे सर्वांच्या मनोकामना पूर्ण करते. भाविक आपल्या मनोकामना पूर्ण करण्यासाठी येथे कन्या पूजा करतात आणि प्राण्यांचा बळी देतात, तसेच भंडारा आयोजित करतात. येथे मादी जनावराचा बळी दिला जात नाही. आणखी एका कामाख्या देवी मंदिराचे रहस्य म्हणजे कामाख्या माता ही तांत्रिकांसाठी सर्वात महत्त्वाची देवी मानली जाते.

कामाख्या मंदिराचे रहस्य !

हिंदू धर्मात जर एखाद्या महिलेला मासिक पाळी येत असेल तर ती कोणतेही शुभ किंवा धार्मिक कार्य करू शकत नाही. पण आसाममध्ये असे एकच मंदिर आहे जिथे महिलांना मासिक पाळीतही मंदिरात जाता येते. या मंदिराचे नाव कामाख्या शक्तीपीठ आहे. हे असे मंदिर आहे जेथे मासिक पाळीच्या वेळी देवीची पूजा केली जाते. म्हणजेच महिला त्यांच्या मासिक दिवसात येथे जाऊ शकतात.

52 शक्तीपीठांपैकी एक कामाख्या देवी मंदिर हे देशातील 52 शक्तीपीठांपैकी सर्वात प्रसिद्ध आहे. पौराणिक कथेनुसार येथे देवी सतीची योनी पडली होती. याच ठिकाणी भगवतीची महामुद्रा (योनी-कुंड) आहे. ही देवी माता सतीचे रूप आहे.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !