ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

द्रौपदी मुर्मू यांची माहिती (Information of Draupadi Murmu)

द्रौपदी मुर्मू
द्रौपदी मुर्मू

BJP President Candidate: भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीएने आगामी निवडणुकीसाठी राष्ट्रपतीपदाच्या उमेदवार म्हणून द्रौपदी मुर्मूचे नाव दिले आहे, जेपी नड्डा यांनी मंगळवारी पत्रकार परिषदेत ही घोषणा केली. आदिवासी नेत्या द्रौपदी मुर्मू या झारखंडच्या माजी राज्यपाल आहेत. निवडून आल्यास मुर्मू या भारताच्या पहिल्या आदिवासी राष्ट्रपती आणि देशातील दुसऱ्या महिला राष्ट्रपती बनतील.

प्रथमच आदिवासी महिला उमेदवाराला प्राधान्य देण्यात आले आहे. आगामी राष्ट्रपतीपदाच्या निवडणुकीसाठी आम्ही द्रौपदी मुर्मू यांना एनडीएचे उमेदवार म्हणून घोषित करतो, असे भाजपचे प्रमुख जेपी नड्डा यांनी सांगितले. श्रीमती. द्रौपदी मुर्मू जी यांनी आपले जीवन समाजसेवेसाठी आणि गरीब, दलित आणि उपेक्षितांच्या सक्षमीकरणासाठी समर्पित केले आहे. तिला समृद्ध प्रशासकीय अनुभव आहे आणि उत्कृष्ट गवर्नरचा कार्यकाळ होता. मला विश्वास आहे की त्या आपल्या राष्ट्राच्या महान राष्ट्रपती असतील, असे पंतप्रधान मोदी म्हणाले.

कोण आहेत द्रौपदी मुर्मू ?

द्रौपदी मुर्मूचा जन्म 20 जून 1958 रोजी ओडिशातील मयूरभंज जिल्ह्यातील बैदापोसी गावात झाला. त्यांच्या वडिलांचे नाव बिरांची नारायण तुडू आहे. ती संथाल कुटुंबातील आहे, एक आदिवासी वांशिक गट. ओडिशाच्या आदिवासी कुटुंबात जन्मलेल्या द्रौपदी मुर्मू झारखंडच्या नवव्या राज्यपाल झाल्या. राजकारणी असण्यासोबतच त्या अनुसूचित जमातीच्या आहेत. राज्यपाल होण्यापूर्वी त्या भारतीय जनता पक्षाच्या सदस्या होत्या. इतकेच नाही तर द्रौपदी मुर्मू या झारखंडच्या पहिल्या राज्यपाल आहेत ज्यांनी 2000 मध्ये स्थापन झाल्यापासून पाच वर्षांचा कार्यकाळ (2015-2021) पूर्ण केला आहे.

ओरिसामध्ये भारतीय जनता पक्ष आणि बिजू जनता दल युती सरकारच्या काळात, त्या 6 मार्च 2000 ते 6 ऑगस्ट 2002 पर्यंत वाणिज्य आणि वाहतूक मंत्री (स्वतंत्र प्रभार) होत्या. याशिवाय 6 ऑगस्ट 2002 ते 16 मे 2004 पर्यंत त्या मत्स्यव्यवसाय आणि पशु संसाधन विकास राज्यमंत्री होत्या.

मुर्मू यांनी आपल्या करिअरची सुरुवात शिक्षक म्हणून केली आणि नंतर ओडिशाच्या राजकारणात प्रवेश केला. त्या भाजपच्या तिकिटावर मयूरभंज (2000 आणि 2009) मध्ये रायरंगपूरमधून दोन वेळा आमदार होत्या. त्यांच्या संपूर्ण राजकीय कारकिर्दीत त्यांनी पक्षात अनेक महत्त्वाच्या पदांवर काम केले आहे. मुर्मू हे 2013 ते 2015 या काळात भगवा पक्षाच्या एसटी मोर्चाचे राष्ट्रीय कार्यकारिणी सदस्य होते. त्यांनी 1997 मध्ये नगरसेवक म्हणून निवडणूक जिंकून आपल्या राजकीय कारकिर्दीला सुरुवात केली. त्याच वर्षी भाजपच्या एसटी मोर्चाच्या प्रदेश उपाध्यक्षपदी त्यांची निवड झाली.

Ambubachi Mela 2022: मासिक पाळीच्या वेळी देवीची पूजा ,जाणून घ्या कामाख्या मंदिराचे रहस्य !

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !