ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

राष्ट्रपती हे कोण असतात कुठे राहतात ,त्यांचे काम काय असते जाणून घ्या !

presidentofindia.nic.in
presidentofindia.nic.in

President of India : राष्ट्रपती हे भारतीय सेनेचे म्हणजे आर्मी नेव्ही आणि एअर फोर्स या तिंनी दलाचे सर्वोच्च सेनापती असतात . राष्ट्रपतींची निवड हि  संसदेच्या लोकसभा व राज्यसभा तसेच देशातील सर्व घटक राज्यांच्या विधान मण्डळाच्या विधानसभा ह्या शाखांमधील निर्वाचित प्रतिनिधींमार्फत होत असते .राष्ट्रपतीचा कार्यकाळ पाच वर्षांचा असतो. संसदेला महाभियोग चालवूनच फक्त त्यांना मुदत सम्पायच्या आधी पदावरून दूर करता येते. नवी दिल्लीमधील राष्ट्रपती भवन हे राष्ट्रपतींचे अधिकृत निवासस्थान आहे.

राष्ट्रपती भवन माहिती

राष्ट्रपती भवनाची भव्यता बहुआयामी आहे. ही एक मोठी इमारत आहे आणि तिची वास्तुकला विस्मयकारक आहे. त्याहीपेक्षा लोकशाहीच्या इतिहासात याला अभिमानास्पद स्थान आहे कारण ते जगातील सर्वात मोठ्या लोकशाहीच्या राष्ट्रपतींचे निवासस्थान आहे.

आकार, प्रशस्तता आणि त्याची भव्यता या बाबतीत, जगातील काही राष्ट्रप्रमुखांच्या अधिकृत निवासी संकुलांची राष्ट्रपती भवनाशी बरोबरी होऊ शकते. सध्याचे राष्ट्रपती भवन हे पहिल्या ब्रिटीश व्हाईसरॉयचे निवासस्थान होते. त्याचे आर्किटेक्ट एडविन लँडसीर लुटियन्स होते. ब्रिटीश व्हॉईसरॉयसाठी नवी दिल्लीत निवासस्थान बांधण्याचा निर्णय 1911 मध्ये दिल्ली दरबारमध्ये ठरल्यानंतर त्याच वर्षी भारताची राजधानी कलकत्त्याहून दिल्लीला हलवण्याचा निर्णय घेण्यात आला. भारतातील ब्रिटीश राजवटीच्या स्थिरतेवर शिक्कामोर्तब करण्यासाठी ही इमारत बांधण्यात आली होती. एका समीक्षकाच्या शब्दात सांगायचे तर या वास्तूला सार्वकालिक न्यायालयाची अनुभूती होती. इमारत आणि त्याच्या सभोवतालचा परिसर एक ‘दगड साम्राज्य’ मानला जात होता ज्याने ‘राजेशाही वर्चस्वाचा आनंद लुटला होता’ आणि ‘ज्याच्यावर वरून शासन लादले होते अशा निरपेक्ष उच्चभ्रूंचे निवासस्थान’ मानले जात होते.’ हे ‘दगडांचे साम्राज्य’ आणि चिरंतन दरबार होते. 26 जानेवारी 1950 रोजी लोकशाहीच्या कायमस्वरूपी संस्थेत रूपांतरित झाले जेव्हा डॉ. राजेंद्र प्रसाद भारताचे पहिले राष्ट्रपती झाले आणि त्यांनी भारतीय संविधानाचे रक्षण, रक्षण केले. आणि संरक्षणासाठी या इमारतीत राहू लागले. या दिवसापासून या इमारतीचे नाव बदलून राष्ट्रपती भवन म्हणजेच राष्ट्रपतींचे निवासस्थान असे करण्यात आले.

या इमारतीसाठी 400000 पौंड इतका निधी मंजूर करण्यात आला. पण इमारतीला बांधण्यासाठी 17 वर्षे लागली आणि त्याची किंमत £877,136 (त्यावेळी 12.8 दशलक्ष) इतकी वाढली. या इमारतीशिवाय मुघल गार्डन आणि कर्मचाऱ्यांच्या निवासस्थानावर प्रत्यक्ष खर्च 14 लाख होता. दोन युद्धनौका बांधण्यासाठी खर्च झालेल्या पैशांपेक्षा ही इमारत बांधण्यासाठी खर्च झालेला पैसा कमी असल्याचे एडविन लुटियन्सने म्हटले आहे.

जी वास्तू पूर्ण व्हायला चार वर्षे लागली ती पूर्ण व्हायला १७ वर्षे लागली आणि भारत तिच्या बांधकामाच्या अठराव्या वर्षी स्वतंत्र झाला हे एक मनोरंजक सत्य आहे.

या विशाल इमारतीत चार मजले असून 340 खोल्या आहेत. 200,000 चौरस फूट जागेत बांधलेल्या या इमारतीच्या बांधकामात 700 दशलक्ष विटा आणि 3 दशलक्ष घनफूट दगड वापरण्यात आला. या इमारतीच्या बांधकामात स्टीलचा वापर कमी आहे.

राष्ट्रपती भवनाचा सर्वात प्रमुख आणि वैशिष्ट्यपूर्ण पैलू म्हणजे त्याचा घुमट, जो त्याच्या संरचनेच्या शीर्षस्थानी आहे. हे दुरूनच दिसते आणि दिल्लीच्या मध्यभागी गोलाकार पायथ्याशी विसावलेला एक मोहक गोलाकार टेरेस आहे. जरी लुटियन्सने या घुमटाची रचना रोमच्या पॅंथिऑनमधून स्पष्टपणे स्वीकारली असली तरी, जाणकार विश्लेषकांचा ठाम विश्वास आहे की या घुमटाची रचना सांचीच्या महान स्तूपाच्या संरचनेवर आधारित होती. या घुमटात भारतीय स्थापत्यकलेचे मोठेपण हे सांची उत्पत्तीच्या रेलिंगने वेढलेले असल्यावरून स्पष्ट होते. खरेतर, संपूर्ण राष्ट्रपती भवन हे बौद्ध रेलिंग, छज्जा, छत्री आणि जाली यांसारख्या भारतीय स्थापत्य रचनांचे मूर्त स्वरूप आहे.

बाल्कनी म्हणजे दगडी स्लॅब जे इमारतीच्या छताखाली बसवलेले असतात आणि खिडक्यांवर सूर्यप्रकाश पडू नये आणि पावसाळ्यात भिंती पाण्यापासून वाचू शकतील अशा प्रकारे त्यांची रचना केली जाते. छत्र्या इमारतीच्या छतावर बसविल्या जातात आणि उंच असल्याने ते क्षितिजावर उभे राहतात. छज्जा आणि छत्रींप्रमाणे, जाली देखील विशिष्ट भारतीय डिझाइनच्या आहेत आणि राष्ट्रपती भवनाच्या स्थापत्यशास्त्रात भर घालतात. जाली हे दगडाचे स्लॅब आहेत ज्यात अनेक छिद्रे केली आहेत आणि त्यावर फुले आणि भौमितिक नमुने तपशीलवार बनवले आहेत. लुटियन्सने छज्जा, छत्री आणि जाळींचा अतिशय काळजीपूर्वक वापर केला आणि या डिझाइन्स अचूक ठिकाणी ठेवून त्यांच्या उपयुक्ततेचा कुशलतेने फायदा घेतला. राष्ट्रपती भवनातील काही जालींमध्ये, लुटियन्सने त्यांचे सौंदर्य आणि उपयुक्तता वाढविण्यासाठी युरोपियन शैली देखील मिसळल्या.

राष्ट्रपती भवनाचे आणखी एक वैशिष्ट्य म्हणजे त्याच्या खांबांमध्ये भारतीय मंदिराच्या घंटांचा वापर. हे सर्वज्ञात आहे की मंदिरातील घंटा आपल्या संमिश्र संस्कृतीचा, विशेषतः हिंदू, बौद्ध आणि जैन परंपरांचा अविभाज्य भाग आहेत. या घंटांचे हेलेनिक शैलीतील वास्तुकलेचे मिश्रण हे भारतीय आणि युरोपीय रचनांच्या संमिश्रणाचे एक उत्तम उदाहरण आहे. विशेष म्हणजे अशा घंटा नॉर्थ ब्लॉक, साऊथ ब्लॉक आणि संसद भवनात नाहीत. राष्ट्रपती भवनाच्या खांबांमध्ये अशा घंटा वापरण्याची कल्पना कर्नाटकातील मूडबिद्री नावाच्या ठिकाणी असलेल्या जैन मंदिरातून आली हे नमूद करणे मनोरंजक ठरेल.

जेव्हा चक्रवर्ती राजगोपालाचारी यांनी भारताचे पहिले गव्हर्नर जनरल म्हणून पदभार स्वीकारला आणि या इमारतीत राहायला गेले तेव्हा त्यांनी आताच्या राष्ट्रपतींच्या कुटुंब शाखा असलेल्या काही खोल्यांमध्ये राहणे पसंत केले. तत्कालीन व्हाईसरॉयच्या निवासस्थानाचे अतिथी विभागात रूपांतर करण्यात आले जेथे इतर देशांचे राष्ट्रप्रमुख त्यांच्या भारतात वास्तव्यादरम्यान राहतात.

या प्रजासत्ताकात व्यापलेल्या भारतातील लोकांचे सामर्थ्य आणि अधिकार या देशाचे राष्ट्रपती प्रतिनिधित्व करतात, ज्यांचे अधिकृत निवासस्थान राष्ट्रपती भवन आहे आणि ज्यांचे वास्तुकला जगभरातील समर्पित वास्तुविशारदांना आणि सामान्य माणसांना भुरळ घालते.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !