ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Google Doodle : Google ने गणितज्ञ आणि भौतिकशास्त्रज्ञ सत्येंद्र नाथ बोस यांना श्रद्धांजली वाहिली आहे ,जाणून घेऊयात कोण आहेत हे ?

Google Doodle
Google Doodle

Google Doodle: गुगलने शनिवारी भारतीय भौतिकशास्त्रज्ञ आणि गणितज्ञ सत्येंद्र नाथ बोस यांना बोस-आईनस्टाईन कंडेनसेटमधील योगदानाबद्दल आदरांजली वाहिली. 1924 मध्ये याच दिवशी त्यांनी अल्बर्ट आईन्स्टाईन यांना त्यांची क्वांटम फॉर्म्युलेशन पाठवली आणि त्यांनी लगेचच क्वांटम मेकॅनिक्समधील एक महत्त्वपूर्ण शोध म्हणून ओळखले.

कोण आहेत सत्येंद्र नाथ बोस ?

सत्येंद्र नाथ बोस यांचा प्रसिद्धीचा प्रवास शैक्षणिक क्षेत्रात सुरू झाला. त्याचे वडील जे अकाउंटंट होते ते कामावर जाण्यापूर्वी सोडवण्याकरता अंकगणिताची समस्या लिहित असत, ज्यामुळे बोसला गणितात रस होता. वयाच्या १५ व्या वर्षी, बोस यांनी कलकत्त्याच्या प्रेसिडेन्सी कॉलेजमध्ये विज्ञान शाखेची पदवी घेण्यास सुरुवात केली आणि त्यानंतर लगेचच कलकत्ता विद्यापीठातून उपयोजित गणितात पदव्युत्तर पदवी मिळवली. दोन्ही पदवीसाठी त्याच्या वर्गात उच्च पदवी प्राप्त करून, त्याने शैक्षणिक क्षेत्रात आपले प्रतिष्ठित स्थान मजबूत केले.

1917 च्या अखेरीस, बोस यांनी भौतिकशास्त्रावर व्याख्याने देण्यास सुरुवात केली. पदव्युत्तर विद्यार्थ्यांना प्लँकचे रेडिएशन फॉर्म्युला शिकवताना, त्यांनी कणांच्या मोजणीच्या पद्धतीवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आणि स्वतःच्या सिद्धांतांवर प्रयोग करण्यास सुरुवात केली. त्यांनी प्लॅंक लॉ अँड द हायपोथिसिस ऑफ लाईट क्वांटा नावाच्या अहवालात त्यांचे निष्कर्ष दस्तऐवजीकरण केले आणि ते फिलॉसॉफिकल मॅगझिन नावाच्या प्रमुख विज्ञान जर्नलला पाठवले. आश्चर्य म्हणजे त्याचे संशोधन नाकारले गेले. त्याच क्षणी, त्याने आपला पेपर अल्बर्ट आइनस्टाईनला पाठवण्याचा धाडसी निर्णय घेतला.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !