ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

मुंबई विद्यापीठ माहिती (Mumbai University Information in Marathi)

मुंबई विद्यापीठ
मुंबई विद्यापीठ

Mumbai University Information in Marathi: मुंबई विद्यापीठ (Mumbai University) हे भारतातील सर्वात जुन्या तीन विद्यापीठांतील एक आहे. मद्रास, कलकत्ता आणि मुंबई येथील विद्यापीठांची स्थापना इ. स. १८५७ मध्ये झाली होती.  याच मुंबई विद्यापीठाची माहिती आपण आज पाहणार आहोत .

मुंबई विद्यापीठ (पूर्वी बॉम्बे विद्यापीठ म्हणून ओळखले जाणारे) हे भारतातील सर्वात जुन्या आणि प्रमुख विद्यापीठांपैकी एक आहे. हे 1857 मध्ये “वुड्स एज्युकेशन डिस्पॅच” च्या परिणामी स्थापित केले गेले आणि ते भारतातील पहिल्या तीन विद्यापीठांपैकी एक आहे. बॉम्बे ते मुंबई शहराच्या नावातील बदलाचा परिणाम म्हणून, विद्यापीठाचे नाव “मुंबई विद्यापीठ” वरून “मुंबई विद्यापीठ” असे बदलण्यात आले आहे, महाराष्ट्र सरकारने जारी केलेल्या अधिसूचनेद्वारे आणि प्रकाशित करण्यात आले आहे. 4 सप्टेंबर 1996 चे सरकारी राजपत्र. विद्यापीठाला 2001 मध्ये 5 स्टार दर्जा आणि राष्ट्रीय मूल्यांकन आणि मान्यता परिषद (NAAC) द्वारे एप्रिल 2012 मध्ये ‘A’ दर्जा देण्यात आला.

मुंबई विद्यापीठ जगातल्या टॉप ट्वेंटी विद्यापीठांच्या तुलनेत मुंबई विद्यापीठ नवव्या स्थानावर असून लंडन स्कूल ऑफ इकॉनॉमिक्स आणि कोलंबिया तसेच एमआयटीलाही मागे टाकत जगाच्या पाठीवर मुंबई विद्यापीठाचे नाव पुन्हा एकदा अधोरेखित झाले आहे.

मुंबई विद्यापीठ यशस्वी माजी विद्यार्थी

 • महात्मा गांधी
 • डॉ. बाबसाहेब आंबेडकर
 • बालगंगाधर टिळक
 • गोपाळकृष्ण गोखले
 • दादाभाई नौरोजी
 • सरदार वल्लभ भाई पटेल
 • डॉ. विक्रम साराभाई
 • डॉ.होमी भाभा
 • जमसेदजी टाटा
 • आजिम प्रेमजी
 • मुकेश अंबानी
 • सुनील गावस्कर
 • स्मिता पाटील
 • राकेश झुण झुण वाला

असे अनेक दिग्गज व्यक्ति हे मुंबई विद्यापीठाचे माजी विद्यर्थी आहेत .

काही महत्वाची प्रश्न उत्तरे

मुंबई विद्यापीठाची स्थापना कोणी केली ?

उत्तर – मुंबई विद्यापीठाची स्थापना जॉन विल्सनयांनी  केली.

मुंबई विद्यापीठात कोणाच्या अध्यक्षतेखाली समाजशास्त्र विभागाची स्थापना झाली ?

उत्तर – प्रोफेसर पेट्रिक गेडीस

1919 मध्ये मुंबई विद्यापीठात कोणत्या विषयाची सुरुवात झाली ?

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !