ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Sukanya Samriddhi Yojana benefits : मुलीच्या शिक्षण आणि लग्नाच्या खर्चासाठी उपयोगी योजना । सुकन्या समृद्धी योजनेचे फायदे,

Sukanya Samriddhi Yojana benefits: आपल्या मुलीच्या शिक्षण आणि लग्नाच्या खर्चासाठी बचत करण्याचा मार्ग तुम्ही शोधत आहात ? जानेवारी 2015 मध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या बेटी बचाओ बेटी पढाओ मोहिमेचा एक भाग म्हणून सुरू करण्यात आलेली सुकन्या समृद्धी योजना, मुलगी असलेल्या एकल कुटुंबांमध्ये लोकप्रिय होत आहे. मुलींचे भविष्य सुरक्षित करण्याच्या उद्देशाने, ही योजना बचत सुरू करण्यासाठी प्रोत्साहन दिले जात आहे , ज्यामध्ये तीन आकर्षक कर लाभांचा समावेश आहे.

सुकन्या समृद्धी योजना खाते उघडण्याच्या सर्व फायदे

  1. सुकन्या समृद्धी योजना खाते उघडण्यासाठी लागतात फक्त 250 रुपये – तुम्ही किमान I 250 च्या ठेवीसह SSY ठेव उघडू शकता, जी 5 जुलै 2018 पूर्वी 1,000 होती. जास्तीत जास्त रक्कम 1.5 लाख पर्यंत असू शकते. लक्षात ठेवा की खाते उघडल्याच्या तारखेपासून 15 वर्षांपर्यंत ठेव करणे अनिवार्य आहे, असे न केल्यास खाते ‘डिफॉल्ट अंतर्गत खाते’ अंतर्गत जाईल. तुम्ही डिपॉझिट करताना डिफॉल्ट केलेले खाते दर वर्षी INR 50 च्या दंडासह पुन्हा सक्रिय करू शकता. खाते उघडल्यापासून १५ वर्षांपर्यंत पुन्हा सक्रियता येऊ शकते.
  2. तुमच्या मुलीच्या शिक्षणाचा खर्च वाचवण्यास मदत – जर तुम्ही 10 वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या मुलीचे पालक असाल , तर तुम्ही दोनपेक्षा जास्त मुलींसाठी SSY खाते उघडण्यास पात्र आहात. येथे मोठा बोनस मिळतो . मुलगी 18 वर्षांची झाल्यानंतर शैक्षणिक खर्च भागवण्यासाठी 50 टक्के रक्कम काढता येते. यासाठी प्रवेशाचा पुरावा देणे आवश्यक आहे.
  3. तिहेरी कर लाभ तुम्ही दुर्लक्ष करू शकत नाही. – जर वरील कारणे पुरेशी चांगली नसतील, तर ही योजना कर सवलती देते जे तुम्ही नाकारू शकत नाही. A. 1.5 लाख पर्यंतच्या ठेवी आयकर कायद्याच्या कलम 80C अंतर्गत कपातीसाठी पात्र आहेत. B. ठेवीवर मिळणारे व्याज करमुक्त असते. व्याज दरवर्षी चक्रवाढ होते. C. मॅच्युरिटी झाल्यावर तुम्हाला मिळणारी रक्कमही करमुक्त आहे.
  4. आकर्षक व्याजदर- ऑक्टोबर 2018 आणि 31 डिसेंबर 2018 दरम्यान उघडलेल्या खात्यांवर ऑफर केलेला व्याज दर 8.6 टक्के आहे, जो लहान बचत योजनांवर प्रदान केल्या जाणार्‍या सर्वाधिक आहे.
  5. तुम्हाला फक्त 15 वर्षांसाठी जमा करणे आवश्यक आहे – खाते उघडण्याच्या तारखेपासून 21 वर्षांची ठेव परिपक्व होईपर्यंत तुम्हाला 15 वर्षानंतर कोणत्याही ठेवी करण्याची गरज नाही. तुम्ही ठेवीवर व्याज जमा करत राहाल.
  6. विशेष परिस्थितीत मुदतपूर्व पैसे काढण्याची परवानगी.- डिपॉझिट खाते 5 वर्षांच्या देखरेखीनंतर, जर बँक किंवा पोस्ट ऑफिसला असे आढळून आले की खात्याच्या देखभालीमुळे मुलीवर वैद्यकीय कारणांमुळे किंवा पालकाच्या मृत्यूमुळे आर्थिक भार पडत आहे, तर मुदतीपूर्वी पैसे काढण्याची परवानगी दिली जाईल. पालक किंवा पालकांच्या मृत्यूच्या बाबतीतही अकाली पैसे काढण्याची परवानगी आहे.
    जर लाभार्थी विवाहाचे कायदेशीर वय 18 वर्षे पूर्ण केल्यानंतर लग्न करणार असेल तर तुम्ही खाते मुदतीपूर्वी बंद करू शकता. (लग्नाचा हेतू लग्नानंतर 3 महिन्यांपर्यंत लग्नाच्या एक महिना आधी सूचित केला पाहिजे).
Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !