ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

काय ती झाडी काय ते डोंगर ,गुवाहाटी मधील पाहण्यासारखी ठिकाणे !

Guwahati : सद्या महाराष्ट्रातील राजकारण आणि एकनाथ शिंदे यांच्यामुळे गुवाहाटी ,आसाम देशभरात चर्चेत आहे . दिसपूर  हि आसाम ची राजधानी आहे .गुवाहाटी शहर आसामच्या मध्य-पश्चिम भागात ब्रह्मपुत्रा नदीच्या दक्षिण काठावर वसले आहे. चला तर मग जाणून घेऊयात आसाम मधील पाहण्यासारख्या ठिकाणांची माहिती .

गुवाहाटी शहराची माहिती

गुवाहाटीमध्ये अनेक जुनी हिंदू मंदिरे आहेत.आसाम हे चहाच्या बागांसाठीही लोकप्रिय आहे. तसेच भारतात उत्पादित होणाऱ्या चहापैकी ५०% पेक्षा जास्त चहाचे उत्पादन ते करते. , हिरवाईने नटलेले आसाम हे चवदार चहा, पेट्रोलियम संसाधने, समृद्ध वनस्पती आणि वन्यजीवांसाठी जगप्रसिद्ध आहे. आसाम हे ईशान्य भारतातील सर्वात मोठे राज्य असून ते एक भव्य राज्य आहे जे आपल्या नैसर्गिक सौंदर्यासाठी आणि प्राचीन इतिहासासाठी देशात आणि जगभरात ओळखले जाते. आसाम हे निसर्गाचे जवळून निरीक्षण करणारे ठिकाण आहे. म्हणूनच बहुतेक पर्यटक या ठिकाणाला नक्कीच भेट देतात आणि या ठिकाणच्या सौंदर्यात हरवून जातात.

Guwahati
Guwahati

गुवाहाटी हे आसाममधील सर्वात मोठे शहर आहे जे ब्रह्मपुत्रा नदीच्या काठावर वसलेले आहे. गुवाहाटी हे ईशान्येचे प्रवेशद्वार म्हणूनही ओळखले जाते. प्राचीन काळी गुवाहाटी हे प्राग्ज्योतिषपूर म्हणून ओळखले जात असे. गुवाहाटी हा शब्द गुवा आणि हाट पासून आला आहे ज्यामध्ये पेरू म्हणजे सुपारी आणि हाट म्हणजे बाजार. हे शहर आसामच्या इतर शहरांपेक्षा पूर्णपणे वेगळे आहे कारण या शहराला आपली कला, संस्कृती आणि इतिहास आहे. याशिवाय गुवाहाटी हे नाईट लाइफ आणि विलक्षण जीवनशैलीसाठी इतर शहरांपेक्षा वेगळे आहे. गुवाहाटीमध्ये एक प्राणीसंग्रहालय आहे जे आसाम राज्य प्राणीसंग्रहालय म्हणून ओळखले जाते. गुवाहाटी हे एक आकर्षक शहर असल्याने पर्यटनासाठी एक महत्त्वाचे ठिकाण आहे.

कामाख्या मंदिर
गुवाहाटी शहरापासून ९ किमी अंतरावर निलांचल पर्वतावर कामाख्या मंदिर आहे. हे मंदिर कामाख्या देवीला समर्पित हिंदू मंदिर आहे. हे मंदिर ५१ शक्तीपीठांपैकी एक मानले जाते. हे मंदिर आसाममधील प्रमुख पर्यटन स्थळांपैकी एक आहे जे नेहमी भाविकांची गर्दी असते.

माजुली बेट, आसाममधील एक सुंदर ठिकाण
गुवाहाटीपासून सुमारे 400 किमी अंतरावर स्थित, माजुली हे जगातील सर्वात मोठे नदी बेट आहे, जे 1250 चौरस किलोमीटर क्षेत्रात पसरलेले आहे. हे नदी बेट ब्रह्मपुत्रा नदीच्या दरम्यान बनवलेले जगातील सर्वात मोठे नदी बेट आहे, जे प्रदूषण मुक्त नदी बेट आहे. माजुली, हिरवागार परिसर आणि निसर्गरम्य दृश्यांनी परिपूर्ण, पर्यटकांना नक्कीच मंत्रमुग्ध करते.

आसामचे प्रमुख पर्यटन स्थळ जोरहाट
जोरहाट हे आसाममधील प्रमुख शहरांपैकी एक आहे आणि आसामचा सांस्कृतिक आणि प्रशासकीय जिल्हा आहे. जोरहाट या शब्दाचा अर्थ दोन बाजार असा होतो. कापूस कापड, लोकरी, रेशीम आधारित कापड, दुरुस्ती, सेवा केंद्रे इत्यादी विविध प्रकारचे उद्योग आहेत. लोकांचा प्राथमिक व्यवसाय चहाची शेती आहे. हा जिल्हा चहाच्या विस्तृत बागांसाठी ओळखला जातो. जोरहाट टी फेस्टिव्हल दरवर्षी मोठ्या उत्साहात साजरा केला जातो. जोरहाट आपल्या सुंदर नैसर्गिक लँडस्केप्ससाठी पर्यटकांमध्ये खूप प्रसिद्ध आहे.

Majuli_Island-min-1
Majuli_Island-min-1

आसाम काझीरंगा राष्ट्रीय उद्यानातील प्रसिद्ध राष्ट्रीय उद्याने
काझीरंगा राष्ट्रीय उद्यान हे आसाममधील गोलाघाट आणि नागाव जिल्ह्यात स्थित आसाममधील प्रसिद्ध राष्ट्रीय उद्यान आहे. काझीरंगा नॅशनल पार्क 430 चौरस किलोमीटर क्षेत्रफळात पसरले आहे जे जंगल आणि गवताळ प्रदेशांनी वेढलेले आहे. हे राष्ट्रीय उद्यान जगभर एक शिंगे असलेल्या गेंड्यांसाठी प्रसिद्ध आहे ज्यात 2200 हून अधिक एक शिंगे असलेले गेंडे आहेत. 1974 मध्ये या उद्यानाला राष्ट्रीय उद्यान घोषित करण्यात आले आणि 1985 मध्ये युनेस्कोने जागतिक वारसा स्थळामध्ये त्याचा समावेश केला. काझीरंगा राष्ट्रीय उद्यान हे एका शिंगाच्या गेंड्यासह वाघांसाठी प्रसिद्ध आहे. या राष्ट्रीय उद्यानात इतर अनेक प्रकारचे जीवजंतू पाहायला मिळतात.

आसाममधील मानस नॅशनल पार्क पाहण्यासारखी ठिकाणे

मानस राष्ट्रीय उद्यान हे आसाममध्ये स्थित एक प्रसिद्ध राष्ट्रीय उद्यान आहे जे युनेस्कोने नैसर्गिक जागतिक वारसा स्थळामध्ये समाविष्ट केले आहे. मानस राष्ट्रीय उद्यानाला 1990 मध्ये राष्ट्रीय उद्यान म्हणून घोषित करण्यात आले. हे उद्यान एक प्रकल्प व्याघ्र प्रकल्प, एक हत्ती राखीव आणि एक बायोस्फीअर रिझर्व्ह आहे आणि दुर्मिळ आणि धोक्यात असलेल्या वन्यजीवांचे निवासस्थान देखील आहे. 500 चौरस किलोमीटर क्षेत्रफळात पसरलेल्या या उद्यानात विस्तीर्ण गवताळ प्रदेश आहेत आणि हे निसर्गरम्य निसर्गदृश्यांसाठी प्रसिद्ध आहे. याशिवाय या उद्यानात रानपाणी म्हशी, दुर्मिळ सोनेरी लंगूर, लाल पांडा असे अनेक प्रकारचे वन्यजीव पाहायला मिळतात.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !