ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

राजीनामा म्हणजे काय ? (Resignation information Marathi)

Resignation information Marathi: चांगला अभ्यास करून चांगली नोकरी मिळावी अशी लोकांची अपेक्षा असते. त्याचबरोबर लोकांच्या नोकऱ्याही चांगल्या कंपनीत रुजू होतात. मात्र, असे फार कमी लोक असतात जे आपले संपूर्ण आयुष्य एकाच कंपनीत काम करून घालवतात. लोक चांगल्या पदासाठी आणि चांगल्या पगारासाठी वेळोवेळी नोकऱ्या बदलतात आणि नोंदणी करतात. मात्र, नोंदणी केल्यानंतरही एक प्रक्रिया पार पाडावी लागते.

एखादी कंपनी जॉईन झाल्यावर अनेक कागदपत्रे भरून माहिती घेतली जाते. त्याचबरोबर यादरम्यान अनेक माहिती दिली जाते आणि नोटीसचा कालावधीही सांगितला जातो. जवळपास प्रत्येक कंपनीमध्ये कर्मचाऱ्यांसाठी नोटिस कालावधीचे धोरण असते. कोणत्याही कंपनीत एखाद्या कर्मचाऱ्याने राजीनामा दिल्यास, कंपनी त्याला नोटीस कालावधी पूर्ण करण्यास सांगते.

समजावून सांगा की नोटिस कालावधी ही अशी वेळ आहे जेव्हा तुमच्या नियोक्ताला कळते की तुम्ही कंपनी सोडत आहात. मग त्या कालावधीत कंपनी तुमच्या बदलीचा शोध सुरू करते, जेणेकरून तुमच्या जाण्याने रिक्त होत असलेली पोस्ट भरण्यासाठी इतर कोणाला तरी आणता येईल. तुम्ही तुमच्यामार्फत राजीनामा देताच तुमचा नोटिस कालावधी सुरू होतो.

त्याच वेळी, वेगवेगळ्या कंपन्यांमध्ये सूचना कालावधी भिन्न असू शकतो. कुठे 15 दिवस तर कुठे एक महिना. याशिवाय दोन महिने किंवा तीन महिन्यांचा नोटिस कालावधी असू शकतो. पण आता प्रश्न असा पडतो की नोटीस पिरियड बजावणे खरेच आवश्यक आहे का? चला त्याबद्दल जाणून घेऊया…

सहसा ही रक्कम तुमच्या मूळ पगारातून वजा केली जाते. समजा तुमचा नोटिस कालावधी 30 दिवसांचा असेल परंतु तुम्ही केवळ 17 दिवसांचा नोटिस कालावधी दिला आणि 13 दिवस आधी कंपनी सोडली तर तुम्हाला उर्वरित 13 दिवस कंपनीला द्यावे लागतील. हा सेटलमेंट तुमच्या पूर्ण आणि अंतिम रकमेत केला जातो.

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.