ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

World environment day : का साजरा करतात ‘जागतिक पर्यावरण दिन’ जाणून घ्या इतिहास आणि महत्व

जागतिक पर्यावरण दिन
जागतिक पर्यावरण दिन

World environment day : मातृ निसर्गाचे महत्त्व विषद करण्यासाठी दरवर्षी ५ जून रोजी पर्यावरण दिन  (World Environment Day) म्हणूनही ओळखला जातो. पर्यावरणाचा त्याच्या मूल्यांचा आदर केला गेला पाहिजे आणि त्याला गृहीत धरले जाऊ नये हे जगाला कळावे यासाठी हा दिवस साजरा केला जातो.

युनायटेड नेशन्स दरवर्षी हा दिवस साजरा करण्यासाठी विशिष्ट विषयावर निर्णय घेते. या वर्षी स्वीडन हा यजमान देश म्हणून निश्‍चित करण्यात आला असून या दिवसात ‘फक्त एक पृथ्वी’ या घोषवाक्यासह ‘लिव्हिंग सस्टेनेबली इन हार्मनी विथ नेचर’ यावर लक्ष केंद्रित केले जाईल.

जागतिक पर्यावरण व विकास आयोगाची स्थापना

स्थापना – १९४८ मध्ये फाऊंटेनब्लू (फ्रान्स ) बैठकमध्ये या संस्थेची स्थापना झाली. स्थापना – १९८८मध्ये संयुक्त राष्ट्रसंघ पर्यावरण कार्यक्रम आणि जागतिक हवामानशास्त्रीय संघटना यांनी केली. ही संघटना केवळ WMO आणि UNEP च सदस्यांसाठी खुली आहे

जागतिक पर्यावरण दिन इतिहास

1972 मध्ये, संयुक्त राष्ट्र महासभेच्या सदस्यांनी 5 जून हा जागतिक पर्यावरण दिन म्हणून नियुक्त केला. मानवी पर्यावरणावरील स्टॉकहोम परिषदेच्या पहिल्या दिवशी याची स्थापना करण्यात आली. निसर्गासमोर असलेल्या आव्हानांची लोकांना जाणीव करून देणे आणि हिरवेगार भविष्य घडवण्यासाठी उपाय शोधणे हा मुख्य उद्देश होता. युनायटेड स्टेट्समध्ये 1974 मध्ये पहिल्यांदा टोस्ट केला गेला.

आपण तंत्रज्ञानात सुधारणा करत असताना, नकळतपणे आपण आपल्याच पर्यावरणाचे नुकसान करत आहोत. मानव आणि निसर्ग यांच्यातील बंध पुन्हा निर्माण करणे हे आपले कर्तव्य आहे. पर्यावरणाने मानवजातीला जे काही वरदान दिले आहे ते सर्व मान्य करण्यासाठी आणि त्याचे रक्षण करण्याची प्रतिज्ञा घेण्यासाठी आता संपूर्ण जग हा विशेष सोहळा साजरा करत आहे. या दिवशी, जगभरातील अनेक संस्था आपल्यासाठी निरोगी भविष्य विकसित करण्यासाठी वृक्षारोपणाला प्रोत्साहन दिले जाते .

जागतिक पर्यावरण दिनाच्या शुभेच्छा !

जागतिक पर्यावरण दिनाच्या हार्दिक शुभेच्छा. या निमित्ताने पर्यावरण रक्षणाचा संकल्प करूयात .

 

खरंतर आज जेवढी झाडे लावल्या जातील ती निश्चित जगतील आणि आपल्या सभोवतीची जैवाविविधता आणि पाणी याचं रक्षण स्वतः शक्य असेल तेवढ्या प्रमाणात करण्याचा संकल्प करून आपण सगळ्यांनी तो पूर्णत्वास नेल्यास अनेक सकारात्मक बदल दिसतील. जागतिक पर्यावरण दिनाच्या शुभेच्छा!

 

अब्जावधी आकाशगंगांमधील असंख्य ग्रहांमध्ये एकमेव असलेल्या आपल्या सुंदर पृथ्वीच्या संरक्षणासाठी व संवर्धनासाठी सज्ज होऊया! आपल्या पृथ्वीचे अस्तित्व सुरक्षित, तर आपण सुरक्षित! जागतिक पर्यावरण दिनाच्या सर्वांना शुभेच्छा!

 

निर्सगाच्या देणगीचा सन्मान करूया पर्यावरणाचे संवर्धन करूया जागतिक पर्यावरण दिनाच्या शुभेच्छा!

 

आपल्या भविष्यासाठी आपल्या पर्यावरणाचे रक्षण करणे हे प्रत्येकाचे कर्तव्य आहे. जागतिक पर्यावरण दिनाच्या सर्वांना शुभेच्छा.

 

 

 

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !
Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी ! ITECH Marathi Shivlila Tai Patil: कोण आहेत ,युवा कीर्तनकार ‘शिवलीला ताई पाटील !