ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Bhuleshwar Temple Pune : पुण्याजवळील प्राचीन मंदिर आणि ऐतिहासिक ठिकाण !

Bhuleshwar Temple Pune : भुलेश्वर हे पुण्याजवळील प्राचीन मंदिर असलेले एक ऐतिहासिक ठिकाण आहे. हे ठिकाण महादेवाच्या पांडवकालीन मंदिरासाठी प्रसिद्ध आहे. मूलतः हे ठिकाण “मंगलगड” असे होते. तेराव्या शतकात देवगिरीकर यादवांच्या कारकिर्दीत महाराष्ट्रात अनेक हेमाडपंती मंदिरे निर्माण करण्यात आली. याच शतकाच्या मध्यास भुलेश्वर मंदिराचे बांधकाम झाले असावे असा अंदाज आहे . या भुलेश्वर मंदिराची माहिती (bhuleshwar temple information) आपण जाणून घेणार आहोत .

हिंदू पौराणिक कथेनुसार मंदिर पंच पांडवांनी बांधले होते. तसेच भुलेश्वर मंदिराजवळ भरतगाव येथे भरत राजाचे दुसरे मंदिर बांधले आहे. भुलेश्वर मंदिराचे जीर्णोद्धार यादव शासकांच्या काळात 1230 च्या काळात झाले. ज्या किल्ल्यावर मंदिर आहे त्याला दौलतमंगल किल्ला म्हणतात, काही वेळा मंगळगड म्हणूनही संबोधले जाते. हे मंदिर बांधण्यासाठी काळा बेसाल्ट (AA प्रकार) खडक आणण्यात आला होता जो आजूबाजूच्या तपकिरी रंगाच्या बेसाल्टच्या तुलनेत वेगळा आहे ज्यामध्ये कॅल्शियमचे प्रमाण जास्त आहे (चुना – चुना). जगदेव पंडित यांनी १६३० मध्ये पुणे लुटले. त्यानंतर शहरावर लक्ष ठेवण्यासाठी त्याने किल्ला बांधला. येथे प्रकाशाची रचना विशेषतः कलाकार आणि छायाचित्रकारांसाठी एक मनोरंजक घटना आहे. गर्भगृहाच्या आजूबाजूच्या भिंतींवर अलंकारिक शास्त्रे आणि एका बाजूला अंतराळ आणि इतर विविध देवतांसाठी बांधलेल्या देवकुलिका-कोषांनी ते तयार केले आहे. ही ऐतिहासिक मंदिरे पाहण्यासाठी अनेक पर्यटक येतात.

Recipe : अशा प्रकारे बनवा व्हेज नूडल्स , जाणून घ्या रेसिपी

अमेरिकेतील शेती (Agriculture In America)

Leave A Reply

Your email address will not be published.