ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Chandra Shekhar Azad Jayanti : चंद्रशेखर आझाद यांनी पोलिसांच्या हाती कधीही जिवंत येणार नाही, अशी शपथ घेतली होती. त्यांनी उरलेली गोळी स्वतःच मारली !

Chandra Shekhar Azad Jayanti: आज चंद्रशेखर आझाद (Chandra Shekhar Azad) उर्फ चंद्रशेखर सीताराम तिवारी यांची जयंती आहे . भारत मातेला स्वातंत्र्य मिळावं म्हणून चंद्रशेखर आझाद यांनी रक्ताचं पाणी केलं.चंद्रशेखर आझाद यांच्या विषयी काही खास गोष्टी जाणून घेवू .

चंद्रशेखर आझाद यांचे खरे नाव चंद्रशेखर सीताराम तिवारी होते. चंद्रशेखर आझाद यांचे सुरुवातीचे आयुष्य आदिवासीबहुल भागात भवरा गावात गेले. भिल्ल मुलांसोबत राहताना चंद्रशेखर आझाद लहानपणी धनुष्यबाण चालवायला शिकले होते. चंद्रशेखर आझाद यांची आई जागराणी देवी यांना त्यांना संस्कृत पंडित बनवायचे होते.

चंद्रशेखर आझाद, काकोरी ट्रेन दरोडा आणि सॉंडर्सच्या हत्येमध्ये सामील असलेले निर्भीड क्रांतिकारक यांचा जन्म 23 जुलै 1906 रोजी उन्नाव, उत्तर प्रदेश येथे झाला. चंद्रशेखर आझाद यांचे खरे नाव चंद्रशेखर सीताराम तिवारी होते. चंद्रशेखर आझाद यांचे सुरुवातीचे आयुष्य आदिवासीबहुल भागात भवरा गावात गेले. भिल्ल मुलांसोबत राहताना चंद्रशेखर आझाद लहानपणी धनुष्यबाण चालवायला शिकले होते.

1922 मध्ये गांधीजींनी असहकार आंदोलन स्थगित केले. या घटनेने चंद्रशेखर आझाद खूप दुखावले. त्यांनी ठरवले की कसे तरी देशाला स्वातंत्र्य मिळवायचे आहे. प्रवेश चॅटर्जी या तरुण क्रांतिकारकाने त्यांची ओळख हिंदुस्थान रिपब्लिकन असोसिएशनसारख्या क्रांतिकारी पक्षाचे संस्थापक राम प्रसाद बिस्मिल यांच्याशी करून दिली. कोणत्याही भेदभावाशिवाय सर्वांना समान स्वातंत्र्य आणि अधिकार यासारख्या पक्ष आणि बिस्मिलच्या विचारांवर आझाद यांचा खूप प्रभाव होता.

चंद्रशेखर आझादने ठराविक काळासाठी झाशीला आपला गड बनवले. झाशीपासून पंधरा किलोमीटर अंतरावर असलेल्या ओरछाच्या जंगलात तो साथीदारांसह गोळीबार करत असे. चंद्रशेखर आझाद एक अचूक नेमबाज असल्याने इतर क्रांतिकारकांना प्रशिक्षण देत असत तसेच पंडित हरिशंकर ब्रह्मचारी या टोपणनावाने मुलांना शिकवत असत. धीमरपूर गावात स्थानिक लोकांमध्ये ते त्यांच्या टोपणनावाने खूप लोकप्रिय झाले. झाशीत राहात असतानाच चंद्रशेखर आझादही गाडी चालवायला शिकले होते.

चंद्रशेखर आझाद त्यांचा साथीदार सुखदेव राजसोबत अल्फ्रेड पार्कमध्ये गेला होता. पोलिसांनी त्याला घेराव घातला तेव्हा तो सुखदेवसोबत आगामी योजनांबाबत बोलत होता. पण विचार न करता त्याने खिशातून पिस्तूल काढले आणि गोळीबार सुरू केला. दोन्ही बाजूंनी गोळीबार सुरू होता. मात्र चंद्रशेखरला एकच गोळी शिल्लक असताना पोलिसांचा सामना करणे कठीण झाले. चंद्रशेखर आझाद यांनी पोलिसांच्या हाती कधीही जिवंत येणार नाही, अशी शपथ घेतली होती. हे व्रत पाळत त्यांनी उरलेली गोळी स्वतःच मारली.

लोकमान्य टिळकांच्या महान विचारांचा सावरकरांच्या विचारांवर प्रभाव पडला होता ?

पुण्यात काम पाहिजे ? हे करा !

Leave A Reply

Your email address will not be published.