ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

financial management: आर्थिक व्यवस्थापन म्हणजे काय? त्याचे स्वरूप, व्याप्ती आणि महत्त्व

financial

financial management: कोणताही व्यवसाय सुरू करण्यासाठी वित्त ही एक महत्त्वाची पूर्व शर्त आहे. पुढे, व्यवसायाच्या संपूर्ण आयुष्यात आणि एखादी कंपनी विकली जाते किंवा संपली तेव्हाही पुरेसा निधी आणि कार्यक्षम आर्थिक व्यवस्थापन आवश्यक असते. म्हणून, व्यवसायाच्या जीवनचक्राच्या प्रत्येक टप्प्यावर निधी व्यवस्थापित करणे, प्रक्रियांनुसार नियमन करणे आणि निरीक्षण करणे आवश्यक आहे.

कोणताही व्यवसाय जो त्याचे वित्त व्यवस्थापित करतो तो घातांकीय वाढीचा अनुभव घेतो आणि जे व्यवसाय त्यांच्या आर्थिक संसाधनांचे आणि क्रियाकलापांचे चुकीचे व्यवस्थापन करतात त्यांना सहसा तोटा होतो किंवा कमी नफा होतो. आर्थिक व्यवस्थापनाच्या जगात अधिक खोलवर जाऊ.

आर्थिक व्यवस्थापन म्हणजे काय ?

सोप्या भाषेत, वित्तीय व्यवस्थापन हे व्यवसायाचे कार्य आहे जे उपलब्ध आर्थिक संसाधने अशा प्रकारे गुंतवते की अधिक व्यवसाय यश आणि गुंतवणुकीवर परतावा (ROI) प्राप्त होईल. आर्थिक व्यवस्थापन व्यावसायिक व्यवसायातील सर्व व्यवहारांची योजना, व्यवस्था आणि नियंत्रण करतात. ते भांडवल सोर्स करण्यावर लक्ष केंद्रित करतात मग ते उद्योजकाने केलेल्या सुरुवातीच्या गुंतवणुकीतून असो, कर्ज वित्तपुरवठा, उपक्रम निधी, सार्वजनिक समस्या किंवा इतर कोणत्याही स्रोतातून. आर्थिक व्यवस्थापन व्यावसायिक देखील संस्थेसाठी अधिक आर्थिक स्थिरता आणि वाढ सुनिश्चित करण्यासाठी अनुकूल मार्गाने निधी वाटपासाठी जबाबदार असतात.

आर्थिक व्यवस्थापनाचे महत्त्व
संस्थेचे आर्थिक व्यवस्थापन उद्दिष्टे निश्चित करते, धोरणे तयार करते, कार्यपद्धती मांडते, कार्यक्रमांची अंमलबजावणी करते आणि व्यवसायाच्या सर्व आर्थिक क्रियाकलापांशी संबंधित बजेटचे वाटप करते. सुव्यवस्थित आर्थिक व्यवस्थापन पद्धतीद्वारे, कंपनीच्या कामकाजाच्या कोणत्याही टप्प्यावर कंपनीसाठी पुरेसा निधी उपलब्ध असल्याची खात्री करणे शक्य आहे. आर्थिक व्यवस्थापनाचे महत्त्व त्याच्या मुख्य आदेशावर एक नजर टाकून मूल्यांकन केले जाऊ शकते:

पुरेशा निधीची उपलब्धता
आर्थिक स्थिरता सुनिश्चित करण्यासाठी उत्पन्न आणि खर्च यांच्यातील समतोल राखणे
कार्यक्षम आणि उच्च ROI सुनिश्चित करणे
व्यवसाय वाढ आणि विस्तार योजना तयार करणे आणि अंमलात आणणे
बफर निधीची खात्री करून बाजारातील अनिश्चिततेपासून संस्थेचे रक्षण करणे
आर्थिक व्यवस्थापनाचे महत्त्व अधिक समजून घेण्यासाठी त्याच्या व्याप्तीचा सखोल विचार करूया.

आर्थिक व्यवस्थापन व्याप्ती
कंपनीतील आर्थिक व्यवस्थापन हे गुंतवणूकदार, भागधारक यांच्या आर्थिक हितसंबंधांचे रक्षण करणे आणि व्यवसाय वाढ सुनिश्चित करणे या तत्त्वानुसार नियंत्रित केले जाते. त्यांचे हितसंबंध सुरक्षित करण्याव्यतिरिक्त, वित्तीय व्यवस्थापकांनी सर्व भागधारकांसाठी अधिक संपत्ती निर्माण करणार्‍या अधिकाधिक ROIची खात्री करणे देखील अपेक्षित आहे. आर्थिक व्यवस्थापनाची काही उद्दिष्टे आहेत जी तज्ञ आणि व्यावसायिक नेत्यांनी सर्वत्र स्वीकारली आहेत आणि ती आर्थिक व्यवस्थापनाची व्याप्ती आणि कार्ये स्पष्टपणे दर्शवितात.

आर्थिक व्यवस्थापनाची उद्दिष्टे
काही विशिष्ट आणि अत्यंत प्रभावशाली उद्दिष्टे आहेत जी वित्तीय व्यवस्थापकांनी साध्य करण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे:

भांडवलाच्या गरजांचे मूल्यांकन करणे
आर्थिक व्यवस्थापकांना चालू आणि स्थिर मालमत्तेची किंमत, विपणनाची किंमत, बफर भांडवलाची आवश्यकता, दीर्घकालीन ऑपरेशन आणि मानवी संसाधनांचा खर्च इत्यादी घटकांचे मूल्यांकन करणे आवश्यक आहे. यशस्वी व्यवसायांनी स्पष्टपणे अल्प-मुदतीच्या आणि दीर्घकालीन आर्थिक आवश्यकतांचे अंदाज स्पष्ट केले आहेत. जागा

भांडवल संरचनेचे निर्धारण
कंपनीची भांडवल रचना ही अशी चौकट असते जी कर्ज-इक्विटी गुणोत्तरासारखे निर्णय ठरवते जसे की शॉर्ट तसेच दीर्घ मुदतीत.

प्रभावी आर्थिक धोरणांची निर्मिती
रोख नियंत्रण, कर्ज देणे आणि कर्ज घेण्याची प्रक्रिया इत्यादींवर नियंत्रण ठेवणारी कार्यक्षम आर्थिक धोरणे तयार करण्याची गरज आहे.

संसाधन ऑप्टिमायझेशन
उत्कृष्ट वित्तीय व्यवस्थापक उपलब्ध आर्थिक संसाधनांचा इष्टतम वापर करून विविध परिस्थितींमध्ये नेव्हिगेट करण्यास सक्षम आहेत. यामुळे कॅश बर्न कमी होईल आणि जास्तीत जास्त ROI व्युत्पन्न करण्यासाठी कॅश मंथन वाढेल.

वित्तीय व्यवस्थापक आणि सल्लागारांची कार्ये
ही उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी, आर्थिक व्यवस्थापक आणि सल्लागारांनी काही कार्ये पार पाडली पाहिजेत.

निधी उभारणी
कोणताही व्यवसाय आत्मविश्वासाने वाढण्यासाठी आणि चांगली बाजारपेठ मिळवण्यासाठी, पुरेशी रोख रक्कम आणि तरलता महत्त्वाची आहे. म्हणून, व्यवसाय इक्विटी किंवा डेट फायनान्सिंगद्वारे निधी उभारतात. कंपनीच्या आर्थिक आरोग्यावर परिणाम होणार नाही याची खात्री करण्यासाठी वित्तीय व्यवस्थापक कर्ज आणि इक्विटी यांच्यात निरोगी संतुलन राखण्याचे निर्णय घेतात.

निधी वाटप
स्मार्ट फंड वाटप व्यवसायाच्या आर्थिक आरोग्यासाठी निधी उभारणीइतकेच महत्त्वाचे आहे. कंपनीकडे असलेल्या निधीचे वाटप शक्य तितक्या चांगल्या प्रकारे केले जाणे आवश्यक आहे:

व्यवसाय आकार आणि वाढ क्षमता
मालमत्तेवर खर्च करण्यापूर्वी ती अल्पकालीन असो की दीर्घकालीन असो
निधी उभारणीची पद्धत
नफ्याचे नियोजन
ती सामाजिक संस्था असल्याशिवाय, अधिक नफा मिळवणे हे कोणत्याही व्यवसायाच्या प्राथमिक उद्दिष्टांपैकी एक असेल. कंपनी जो नफा कमावते ते तिचे आर्थिक आरोग्य आणि भविष्यातील वाढ ठरवते. त्यामुळे नफा म्हणून मिळणाऱ्या पैशाचा पुरेसा वापर करणे आवश्यक आहे. मालमत्ता मिळविण्यासाठी आणि व्याप्ती वाढवण्यासाठी त्यांना पुन्हा नांगरून टाकावे लागेल किंवा विपणन, इतर व्यवसाय संपादन करण्यासाठी किंवा बफर संसाधन म्हणून काम करण्यासाठी गुंतवणूक करण्यासाठी खर्च करावे लागतील, या सर्व गोष्टींचा विचार आर्थिक नेत्यांनी केला आहे.

भांडवली बाजार समजून घेणे
एखाद्या कंपनीच्या शेअर्सची स्टॉक एक्स्चेंजवर सार्वजनिकरीत्या खरेदी-विक्री केली जाते आणि व्यवहार तसेच सूचीबद्ध कंपनीच्या बाजार भांडवलात होणारा बदल ही एक स्थिर घटना आहे. चांगल्या आर्थिक व्यवस्थापकांना भांडवल बाजारातील गतिशीलता आणि त्यासंबंधित जोखमींबद्दल चांगली माहिती असणे आवश्यक आहे. व्यवसायाने नफा कमावल्यावर भागधारकांना लाभांश द्यायचा किंवा व्यवसायात पुन्हा गुंतवणूक करायची, हा एक महत्त्वाचा निर्णय आहे जो भागधारकांच्या भावना आणि कंपनीच्या सद्भावना प्रभावित करू शकतो.

आर्थिक व्यवस्थापनात करिअरच्या संधी
आर्थिक व्यवस्थापन हा कोणत्याही व्यवसायाचा अविभाज्य घटक असल्याने, आणि लेखा, बँकिंग, विमा आणि इतर वित्तीय कंपन्या यासारख्या वित्तीय क्षेत्रात मोठ्या संधी उपलब्ध आहेत, या क्षेत्रात करिअरचे विविध पर्याय उपलब्ध आहेत. आम्ही तुमच्यासाठी आर्थिक व्यवस्थापनातील काही फायदेशीर संधी तयार केल्या आहेत:

कॉर्पोरेट वित्त भूमिका
कॉर्पोरेट फायनान्स ही व्यवसाय ऑपरेशन्ससाठी निधी उभारण्याशी संबंधित आर्थिक भूमिकांपैकी एक आहे. कॉर्पोरेट वित्त व्यावसायिकांना खालील बाबींवर लक्ष केंद्रित करताना निधीचे स्रोत, गुंतवणुकीचे निर्णय, भांडवल पुनर्रचना यांचे व्यवस्थापन करावे लागते.

जोखीम आणि नफा यांच्यातील समतोल साधणे
उद्योगातील आर्थिक ट्रेंडचे विश्लेषण आणि अंदाज
कंपनीच्या अहवालांचे विश्लेषण करणे आणि सुधारणा संबंधित सूचना करणे
स्टॉकचे मूल्य वाढवणे
गुंतवणूक पोर्टफोलिओच्या निवडीद्वारे निधी व्यवस्थापन
कंपनीसाठी आर्थिक जोखीम कमी करणाऱ्या कृतींवर लक्ष केंद्रित करणे
कॉर्पोरेट फायनान्स प्रोफेशनल्ससाठी नेतृत्व तसेच कनिष्ठ स्तरावर नोकरीच्या दोन्ही संधी आहेत. या भूमिकेसाठी स्वत:ला तयार करण्यासाठी, कॉर्पोरेट वित्तपुरवठा क्षेत्रातील आर्थिक व्यवस्थापनाच्या महत्त्वाबाबत आवश्यक माहिती देणारा व्यावसायिक आर्थिक व्यवस्थापन अभ्यासक्रम घेणे उत्तम.

गुंतवणूक बँकिंग भूमिका
वित्त क्षेत्रातील सर्वात फायदेशीर आणि प्रतिष्ठित करिअरपैकी एक गुंतवणूक बँकिंग क्षेत्रात आहे. गुंतवणूक बँकिंग व्यावसायिक कंपन्यांची आर्थिक पुनर्रचना हाताळतात आणि ते अंतर्दृष्टी निर्माण करण्यासाठी आणि प्रभावी आर्थिक निर्णय घेण्यासाठी डेटा आणि तंत्रज्ञानाचा वापर करतात. गुंतवणूक बँकिंगसाठी चांगली समज आणि वित्तीय बाजार आणि आर्थिक ट्रेंडची आवड असणे आवश्यक आहे. ट्रेडिंग आणि स्टॉकब्रोकिंग आणि मालमत्ता व्यवस्थापन भूमिका देखील या विभागाचा एक भाग आहेत. स्टॉक ब्रोकर्स त्यांच्या क्लायंटच्या वतीने स्टॉक मार्केट व्यवहार करतात, तर मालमत्ता व्यवस्थापन कंपन्या दीर्घ कालावधीसाठी गुंतवणूक पोर्टफोलिओ निर्धारित करतात आणि जोखीम कमी करण्यासाठी आणि उत्कृष्ट ROI वितरीत करण्याच्या उद्देशाने क्लायंटच्या गुंतवणुकीत विविधता आणतात.

बँकिंग आणि फायनान्समधील डिप्लोमा किंवा आर्थिक जोखीम व्यवस्थापन अभ्यासक्रम या विभागातील नोकरी शोधणाऱ्यांसाठी एक आदर्श मूल्यवर्धन असेल.

पोर्टफोलिओ व्यवस्थापन – आर्थिक ऑपरेशन्सच्या आधुनिक जगात, वाणिज्य आणि विज्ञानाचा एक संकर पोर्टफोलिओ व्यवस्थापन म्हणून उदयास आला आहे. हे एक प्रगत क्षेत्र आहे ज्यासाठी गणित, व्यवसाय ऑपरेशन्स आणि डेटा विश्लेषणाचे योग्य ज्ञान आवश्यक आहे. एका पोर्टफोलिओ व्यवस्थापकाला गुंतवणुकीशी संबंधित व्यवसाय धोरणे आणि मालमत्ता वाटपाचे निर्णय घेण्याची जबाबदारी सोपवली जाईल. तो/ती सर्व बाजारपेठांमध्ये SWOT विश्लेषण करेल आणि वाढ वि सुरक्षा, कर्ज धोके इत्यादी घटकांवर लक्ष केंद्रित करेल.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !