ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Hartalika Vrat 2022: हरतालिका उपवास का करतात ? हरतालिका व्रत कथा पूजा विधि !

Hartalika Vrat 2022
Hartalika Vrat 2022

Hartalika Vrat 2022: हरतालिका पूजेसाठी, प्रथम भगवान शिव आणि माता पार्वतीची मूर्ती आपल्या हातांनी काळ्या ओल्या मातीने मळून घ्या. प्रदोष काळात पूजा करणे खूप शुभ आहे. सूर्यास्तानंतरच्या मुहूर्ताला प्रदोष काल म्हणतात.

यावर्षी , 30 ऑगस्ट  2022 रोजी हरतालिका तीजचा सण साजरा केला जात आहे. तिला तीजा असेही म्हणतात. हरतालिका तीज व्रताला महिलांसाठी विशेष महत्त्व आहे, ज्यामध्ये भगवान शिव आणि माता पार्वतीची विशेष पूजा प्रदोष कालात सकाळपासून पाणी न घेता संध्याकाळी केली जाते. हिंदू कॅलेंडरनुसार, दरवर्षी भाद्रपद शुक्ल पक्षाच्या तिसऱ्या दिवशी विवाहित महिला हरतालिका तीजचा उपवास करतात. हिंदू धर्मातील सर्व प्रकारच्या उपवास सणांमध्ये या सणाला विशेष महत्त्व आहे. यामध्ये विवाहित स्त्रिया दिवसभर उपवास ठेवून संध्याकाळच्या वेळी भगवान शिव आणि माता पार्वतीची विशेष पूजा करतात. हरतालिका तीजच्या उपवासात सुहागीन स्त्रिया पाणी घेत नाहीत. यामध्ये उपवासानंतर दुसऱ्या दिवशी पाणी घेण्याचा कायदा आहे. या दिवशी माता पार्वतीने कठोर तपश्चर्येच्या बळावर भगवान शिव यांना पती म्हणून प्राप्त केले होते, असे मानले जाते. हे व्रत सर्वात कठोर व्रतांपैकी एक आहे. यामध्ये कोणत्या प्रकारच्या पूजेचे साहित्य आवश्यक आहे ते जाणून घेऊया.

हरतालिका तीज पूजेचे साहित्य (Hartalika Vrat 2022) : काळी ओली माती, शमीची पाने, धुत्राचे फूल, हार-फुले आणि फळे, बेलची पाने, जनेयू, कपडे, कलव, बतासे, श्रीगणेश आणि आई पार्वतीच्या मूर्ती बनवण्यासाठी श्रीफळ. चंदन , तूप, कुमुम, लाकडी भांडे, पूजेसाठी नारळ, मेकअपचे सर्व साहित्य, गंगाजल, पंजामृत इ.

Leave A Reply

Your email address will not be published.