ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

कारगिल विजय दिवस , 22 वर्षांपूर्वी भारतीय लष्कराने आपले शौर्य दाखवत पाकिस्तानी लष्कराला धूळ चारली !

Kargil Vijay Diwas: कारगिल युद्धाला 22 वर्षे पूर्ण होत असताना भारत देशासाठी प्राणांची आहुती देणाऱ्या जवानांचे स्मरण करत आहे. भारतीय लष्कराने 22 वर्षांपूर्वी आपले शौर्य दाखवत पाकिस्तानी लष्कराला धूळ चारली. अशा परिस्थितीत भारताने हे युद्ध कोणत्या शस्त्रांद्वारे जिंकले ते जाणून घेऊया.

पिनाका मल्टी बॅरल रॉकेट लॉन्चर: पिनाका मल्टी बॅरल रॉकेट लॉन्चरने पाकिस्तानी सैन्याच्या पायदळाचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान करण्यात मोठी भूमिका बजावली. डीआरडीओने ही यंत्रणा ट्रकवर बसवण्यासाठी तयार केली आहे.

INSAS रायफल्स: कारगिल युद्धादरम्यान भारतीय लष्कराचे जवान INSAS रायफल्सने सज्ज होते. या रायफलच्या माध्यमातून पाकिस्तानी सैनिकांना मृत्यूची झोप उडवण्याचे काम करण्यात आले. भारतात बनवलेली ही रायफल ऑर्डनन्स फॅक्टरीमध्ये बनवण्यात आली होती.

कॉर्ल गुस्ताव रॉकेट लॉन्चर: कारगिल युद्धादरम्यान भारतीय लष्कराकडे कॉर्ल गुस्ताव रॉकेट लॉन्चर होते. याद्वारे पाकिस्तानी लष्कराचे बंकर उद्ध्वस्त करण्यात आले. या रॉकेट लाँचरची निर्मिती ऑर्डनन्स फॅक्टरी बोर्डाने केली आहे. हे स्वीडनमधून तंत्रज्ञानाच्या हस्तांतरणाद्वारे तयार केले गेले.

बोफोर्स तोफ : कारगिल युद्धात भारताने स्वीडनमध्ये बनवलेल्या बोफोर्स तोफेच्या माध्यमातून पाकिस्तानला गुडघे टेकण्यास भाग पाडले. पाकिस्तानी सैनिक उंचावर लपून बसले होते, मात्र या तोफेच्या माध्यमातून हल्ला करून ते मारले गेले. त्याची रेंज 42 किमी पर्यंत आहे.

SAF Carbine 2A1: भारतीय सैन्याने कारगिल युद्धादरम्यान SAF Carbine 2A1 या शस्त्राचाही वापर केला. ही तोफा सब-मशीन गन 1A1 ची सायलेंट आवृत्ती आहे, ज्यामध्ये बॅरलमध्ये सायलेन्सर बसवले जाते. त्याचे वजन हलके आहे, त्यामुळे सैनिकांनी या शस्त्राचा चांगला वापर केला.

AK-47 रायफल: कारगिल युद्धादरम्यान, शत्रू सैनिकांशी लढण्यासाठी भारतीय लष्कराने AK-47 रायफलचा वापर केला. या शस्त्राद्वारे भारतीय जवानांना उंचावर असलेल्या भागातही धार तयार करण्यात मोठी मदत मिळाली.

Leave A Reply

Your email address will not be published.