ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Nelson Mandela : नेल्सन मंडेला यांच्या विषयी महित नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !

नेल्सन मंडेला
नेल्सन मंडेला

Nelson Mandela: नेल्सन मंडेला हेदक्षिण आफ्रिकेचे पहिले कृष्णवर्णीय माजी राष्ट्राध्यक्ष होते. अध्यक्ष होण्यापूर्वी, ते आफ्रिकन नॅशनल काँग्रेस आणि दक्षिण आफ्रिकेतील शतकानुशतके वर्णभेदाला विरोध करणाऱ्या उमखोंटो वी सिजवे या सशस्त्र गटाचे अध्यक्ष होते.

नेल्सन मंडेला यांच्या विषयी महित नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !आपण जाणून घेणार आहोत . 27 वर्षे तुरुंगवास भोगल्यानंतर 11 फेब्रुवारी 1990 रोजी त्यांची सुटका झाली. यानंतर त्यांनी देशात लोकशाही आणि बहुजातीय दक्षिण आफ्रिकेचा पाया घातला. 1994 च्या भेदभावरहित निवडणुकीत मंडेला यांच्या आफ्रिकन नॅशनल काँग्रेसला 62 टक्के मते मिळाली आणि मंडेला त्यांच्या देशाचे पहिले कृष्णवर्णीय अध्यक्ष बनले.

5 ऑगस्ट 1962 रोजी कामगारांना संपासाठी प्रवृत्त केल्याबद्दल आणि परवानगीशिवाय देश सोडल्याबद्दल त्यांना अटक करण्यात आली. 12 जुलै 1964 रोजी त्याच्यावर खटला चालवला गेला आणि त्याला जन्मठेपेची शिक्षा झाली. त्याला शिक्षेसाठी रॉबेन आयलंडच्या तुरुंगात पाठवण्यात आले, पण शिक्षेनेही त्याचा उत्साह कमी झाला नाही.

नेल्सन रोलिहलाहला मंडेला (18 जुलै 1918 – 5 डिसेंबर 2013) हे दक्षिण आफ्रिकेतील राजकारणी आणि कार्यकर्ते होते. 27 एप्रिल 1994 रोजी, पूर्ण प्रतिनिधित्व असलेल्या लोकशाही निवडणुकीत निवडून आलेले दक्षिण आफ्रिकेचे पहिले अध्यक्ष बनले. ते त्यांच्या देशाचे, दक्षिण आफ्रिकेचे पहिले कृष्णवर्णीय अध्यक्षही होते.

Leave A Reply

Your email address will not be published.