ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Pune Junction railway station: पुणे जंक्शन रेल्वे स्टेशन , मराठी माहिती

Pune Junction railway station: पुणे जंक्शन किंवा पुणे रेल्वे स्थानक हे पुणे शहरामधील रेल्वे स्थानक आहे. हे स्थानक पुणे शहराला भारतातील बहुतेक सर्व प्रमुख शहरांशी

जोडते. ‘मुंबई-पुणे-सोलापूर-गुलबर्गामार्गे चेन्नई’ आणि ‘पुणे-मिरज-हुबळीमार्गे बंगळूर’ हे दोन लोहमार्ग पुणे शहराशी जोडलेले आहेत.

पुणे रेल्वे स्टेशन चा ,इतिहास 

भारतातील पहिली पॅसेंजर ट्रेन 16 एप्रिल 1853 रोजी ग्रेट इंडियन पेनिन्सु ला रेल्वेने मुंबईतील छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस ते ठाणे या मार्गावर धावली होती . 1854 मध्ये जीआयपीआर लाईन कल्याणपर्यंत विस्तारित करण्यात आली, त्यानंतर दक्षिण-पूर्व बाजूने पश्चिम घाटाच्या पायथ्याशी पलासदरी रेल्वे स्टेशनमार्गे खोपोली पर्यंत 1856 मध्ये वाढविण्यात आली . भोर घाटावर बांधकाम सुरू असताना, जीआयपीआरने खंडाळा-पुणे उघडले. 1858 मध्ये लोकांसाठी ट्रॅक. पुणे रेल्वे स्टेशन 1858 मध्ये उघडण्यात आले. पलासदरी ते खंडाळ्याला जोडणारा भोर घाटाचा उतार 1862 मध्ये पूर्ण झाला, ज्यामुळे मुंबई आणि पुणे जोडले गेले.

या स्थानकात स्कायवॉकसह तीन फूटब्रिज आहेत. फूटब्रिजवर लिफ्ट सेवा उपलब्ध आहे. स्टेशनला अधिक दर्जेदार करण्यासाठी योजना बनवल्या जात आहेत.  कोरोनाव्हायरसपासून संरक्षण म्हणून, मध्य रेल्वेच्या रेल्वे संरक्षण दलाने रूग्णांची तपासणी करण्यासाठी आणि स्थानकावर सुरक्षा पाळत ठेवण्यासाठी ‘कॅप्टन अर्जुन’ नावाचा रोबोट तैनात केला आहे. त्याचे इलेक्ट्रॉनिक डोळे बोर्डिंग दरम्यान प्रवाशांची तपासणी करण्यासाठी उपयुक्त आहेत. सुरक्षेची देखभाल करण्यासोबतच हा रोबोट प्रवाशांना आणि रेल्वे कर्मचाऱ्यांना संसर्गापासून वाचविण्यात मदत करेल. रोबो मोशन सेन्सर, एक पॅन-टिल्ट-झूम कॅमेरा आणि घुमट कॅमेरासह सुसज्ज आहे, जो स्टेशनमधील संशयास्पद किंवा समाजविरोधी गैरप्रकार करणाऱ्यांचा मागोवा घेण्यासाठी कृत्रिम बुद्धिमत्तेचा वापर करतो.

पुणे रेल्वे स्टेशन वरती असणाऱ्या सुविधा !

अलीकडेच भारतीय रेल्वेने रेल्वे स्थानकावर पहिला फूड ट्रक देखील लाँच केला आहे.क्विक सर्व्हिस रेस्टॉरंट ब्रँड जंबोकिंगद्वारे त्याची देखभाल केली जाते. या व्यतिरिक्त,  खाद्यपदार्थ स्टॉल्स आहेत जे सध्या IRSDC नुसार पुणे रेल्वे स्थानकावर कार्यरत आहेत.हे स्टेशन आणि प्लॅटफॉर्मच्या वेगवेगळ्या भागात आहेत. स्थानकावरील इतर सुविधांमध्ये प्रवाशांच्या सोयीसाठी वेटिंग हॉल, वसतिगृहे, सेवानिवृत्त खोल्या, क्लोक रूम, बुक स्टॉल, हेल्थ किऑस्क, पे अँड यूज टॉयलेट, एसबीआय क्रेडिट कार्ड किऑस्क, एटीएम, वॉटर व्हेंडिंग मशीन, पे अँड पार्क आणि इतर अनेक सुविधांचा समावेश आहे.  इंडियन रेल्वे स्टेशन्स डेव्हलपमेंट कॉर्पोरेशन लिमिटेड (IRSDC) द्वारे स्टेशनवरील सुविधा व्यवस्थापनाची सोय केली जाते. स्टेशनच्या आधुनिकीकरण आणि सुशोभीकरणाचा एक भाग म्हणून, IRSDC रेल्वे स्थानकात आणि आसपासच्या सुविधा सुधारण्यासाठी विविध उपक्रम आणि उपाययोजना करत आहे. यापैकी काही अग्रगण्य तृतीय पक्ष विक्रेत्यांच्या सहकार्याने हाती घेतले आहेत.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !