ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

कारगिल विजय दिवस का साजरा केला जातो ?

नवी दिल्ली : 23 वर्षांपूर्वी 26 जुलै रोजी भारतीय लष्कराने शौर्य आणि पराक्रम दाखवला होता, ज्याची इतिहासात तुलना नाही. दहशतवाद्यांना कठोर धडा शिकवताना भारताच्या बलाढ्य रणांगणांनी पाकिस्तानला धडा शिकवला होता. या युद्धात अनेक योद्धे शहीद झाले, परंतु आपल्या अदम्य साहसाच्या बळावर त्यांनी आपल्या शत्रू पाकिस्तानचे मनसुबे उधळून लावले. या युद्धाशी संबंधित 10 प्रश्नांची उत्तरे देऊ या.

कारगिल विजय दिवस का साजरा केला जातो?
26 जुलै 1999 रोजी कारगिल युद्धात भारताने पाकिस्तानला धडा शिकवला. युद्धात बलिदान देणाऱ्या देशाच्या शूर सुपुत्रांच्या स्मरणार्थ दरवर्षी कारगिल विजय दिवस साजरा केला जातो.कारगिल युद्धातील वीरांच्या स्मरणार्थ कारगिल दिन किंवा ‘कारगिल विजय दिवस’ साजरा केला जातो. हा दिवस कारगिल-सेक्टर आणि राष्ट्रीय राजधानी नवी दिल्ली येथे साजरा केला जातो, जेथे भारताचे पंतप्रधान दरवर्षी इंडिया गेट येथील अमर जवान ज्योती येथे सैनिकांना श्रद्धांजली अर्पण करतात.

युद्धामुळे दोन्ही बाजूंनी अनेक जीव गमावले असताना, भारताने अखेरीस पूर्वीच्या ताब्यात असलेल्या सर्व प्रदेशांवर नियंत्रण मिळवून विजय मिळवला. 1999 पासून, ऑपरेशन विजयच्या विजयाची आठवण म्हणून 26 जुलै हा कारगिल विजय दिवस म्हणून साजरा केला जातो.

Leave A Reply

Your email address will not be published.