ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

World Zoonoses Day : जागतिक जूनोज दिवस ,जाणून घ्या का साजरा केला जातो ,जूनोज दिवस माहिती

आज World Zoonoses Day साजरा केला जात आहे. 6 जुलै 1885 रोजी या दिवसाची सुरुवात झाली, जेव्हा लुई पाश्चर यांनी रेबीज विषाणू, एक झुनोटिक रोगाविरूद्ध पहिली लस यशस्वीपणे दिली.

World Zoonoses Day
World Zoonoses Day

World Zoonoses Day : झुनोटिक रोगांच्या जोखमीबद्दल जागरूकता निर्माण करण्यासाठी दरवर्षी 6 जुलै रोजी जागतिक जूनोज दिवस पाळला जातो. झुनोसेस हे संसर्गजन्य रोग (व्हायरस, बॅक्टेरिया आणि परजीवी) आहेत जे प्राण्यांपासून मानवांमध्ये प्रसारित केले जाऊ शकतात आणि त्याउलट, प्राण्यांच्या थेट संपर्काद्वारे किंवा अप्रत्यक्षपणे, वेक्टर-जनित किंवा अन्न-जनित. 6 जुलै 1885 रोजी या दिवसाची सुरुवात झाली, जेव्हा लुई पाश्चर यांनी रेबीज विषाणू, एक झुनोटिक रोगाविरूद्ध पहिली लस यशस्वीपणे दिली होती .

जागतिक जुनोस दिनाचा इतिहास ?
जागतिक प्राणी दिवसाच्या दिवशी, फ्रेंच जीवशास्त्रज्ञ लुई पाश्चर यांनी रेबीज विषाणूविरूद्ध पहिली लस यशस्वीपणे सादर केली, एक झुनोटिक रोग. दरवर्षी हा दिवस झुनोटिक रोगाबाबत जनजागृती करण्यासाठी साजरा केला जातो.

जुनोस म्हणजे काय ते जाणून घ्या ?
ज्युनोरिया हा प्राण्यांपासून मानवांमध्ये पसरलेला रोग आहे आणि त्याउलट. व्हायरस, बॅक्टेरिया, बुरशी, परजीवी आणि डासांमुळे होणारे झुनोटिक रोग. झुनोटिक रोगांची काही उदाहरणे म्हणजे इबोला, स्वाइन फ्लू, एन्सेफलायटीस, कोविड 19 इ. आजकाल संपूर्ण जगासाठी संकट बनलेला सर्वात प्राणघातक विषाणू – कोविड 19 हा देखील एक झुनोटिक रोग आहे.

जागतिक स्तरावर, डब्ल्यूएचओच्या म्हणण्यानुसार, रोगाची अंदाजे एक अब्ज प्रकरणे आणि लाखो मृत्यू झुनोसेसमुळे होतात आणि उदयोन्मुख संसर्गजन्य रोगांपैकी 60% झुनोसेस असतात.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ITECH Marathi । Short poem on my india my pride Ashadhi Ekadashi 2022 अमावस्येच्या दिवशी विसरूनही करू नका हे काम, जीवन संकटात! Best fitness apps for Android Shahu Maharaj Jayanti 2022: राजर्षी शाहू महाराज जयंती कधी आहे? त्यांच्या बद्दल माहीत नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !