ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Bater Rearing: काय सांगता! अवघ्या 35 दिवसात मोठी कमाई; ‘या’ लहान पक्षांचे करा पालन

दरमहा 20 ते 25 हजार रुपयांचे उत्पन्न

मुंबई: शेतकरी (farmers) मित्रांनो फक्त 50 हजार रुपये खर्च करून लहान पक्षांचा व्यवसाय तुम्ही सुरू शकता. या लहान पक्षाला बटेर पक्षी म्हणतात. यातून तुम्हाला दरमहा 20 ते 25 हजार रुपयांचे उत्पन्न (income) सहज मिळू शकते.

दरमहा 20 ते 25 हजार रुपयांचे उत्पन्न

हा व्यवसाय कमी खर्चात अत्यंत फायदेशीर व्यवसाय (profitable business) आहे. भारताच्या ग्रामीण भागात खूप लोकप्रिय होत आहे. या लहान पक्षाचे मादी एका वर्षात 300 अंडी घालू शकतात. या लहान पक्षी पालनातून शेतकरी (farmers) केवळ 30 ते 35 दिवसांत चांगला नफा मिळवू शकतात.

बटेर पालन (Bater Rearing) व्यवसायात गुंतवणूक देखील खूप कमी आहे. तुम्ही फक्त 50 हजार खर्चात त्याचा व्यवसाय सुरू करू शकता. 50 हजार खर्च करून तुम्ही चांगला नफा मिळवू शकता. यातून दरमहा 20 ते 25 हजार रुपयांचे उत्पन्न सहज मिळू शकते.

कुक्कुटपालनापेक्षा बटेरपालन स्वस्त

कुक्कुटपालनापेक्षा बटेरपालन हा खूप स्वस्त व्यवसाय (business) आहे. कोंबड्यांच्या देखभालीसाठी थोडे प्रयत्न करावे लागतील, परंतु लहान पक्षी पाळण्यात तसे नाही.  लहान आकार आणि कमी वजनामुळे अन्न आणि जागेची आवश्यकता देखील कमी आहे.

लाखोंचा नफा कमवू शकतो

मादी लहान पक्षी एका वर्षात 300 अंडी घालण्याची क्षमता असते.  बहुतेक तीतर त्यांच्या जन्मानंतर 45 ते 50 दिवसांत अंडी घालू लागतात. बाजारात याच्या  मांसाल्या चांगली मागणी आहे. 30 ते 35 दिवसांत 180 ते 200 ग्रॅम होतात. अशा स्थितीत ते बाजारात विकावे. एक लहान पक्षी 50 ते 60 रुपयांना सहज विकली जाते. या पालनातून शेतकरी चांगला नफा मिळवू शकता.

Leave A Reply

Your email address will not be published.