ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Farmers: गोमूत्र शेतकऱ्यांना बनवणार करोडपती; जाणून घ्या सविस्तर

भारतातील बरेच शेतकरी (farmers) गायपालन व्यवसाय करत असतात. या व्यवसायातून शेतकऱ्यांना दुहेरी फायदा होत असतो. भारतीय जातीच्या गोमूत्राचा पेरणीपासून काढणीनंतरपर्यंत शेतीसाठी अत्यंत उपयुक्त आहे, यामुळे लागवडीचा खर्च कमी होऊन शेतकऱ्यांच्या खर्चात बचत होते. शेतकरी बचत करून चांगले उत्पादन घेऊ शकतो.

पेरणीपूर्वी बियाण्यांवर प्रक्रिया करण्यासाठी गोमूत्राचा वापर केला जातो, जेणेकरून जमिनीतील रोग पिकांपर्यंत पोहोचू नयेत. त्यामुळे वनस्पती (plant) संरक्षणात खूप मदत होते. बियाण्यांवर गोमूत्राने प्रक्रिया करण्यासाठी, भारतीय जातीच्या गोमूत्राचे एक लिटर गोमूत्र 40 लिटर पाण्यात विरघळले जाते आणि अन्न पिके, कडधान्ये, तेलबिया आणि भाजीपाला पिकांच्या बिया 4 ते 6 तास भिजवल्या जातात.

या प्रक्रियेनंतर, बियाणे शेतात पेरल्यावर, ते लवकर जमा होते आणि उगवण देखील चांगले होते. गौमूत्र रासायनिक कीटकनाशकांपेक्षा अधिक शक्तिशाली आहेत, जी पीक संरक्षण रसायने (Crop protection chemicals) म्हणून वापरली जातात. याच्या फवारणीमुळे पान खाणारे, फळ पोखरणारे आणि खोडकिड्यांच्या नियंत्रणातही खूप मदत होते.

गोमूत्रापासून जैव कीटकनाशके (Pesticides) तयार करण्यासाठी गोमूत्र, कडुलिंबाची पाने, तंबाखूची कोरडी पाने, लसूण, ताक इत्यादींचा वापर करून द्रावण तयार केले जाते, फवारणी केल्यास किडीचा त्रासही टळतो. गोमूत्राची फवारणीही (Cow urine spray) पिकांच्या रोगांवर फायदेशीर ठरू शकते. यासाठी शेण व गोमूत्र वापरून तयार केलेले कंद जाळून पिकांवर बुरशीजन्य रोग होण्याची शक्यता नाही.  कीटकनाशके किंवा गोमूत्रापासून तयार केलेले खत पिकांवर वापरल्यास जमिनीची सुपीकता वाढते.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे Justin Timberlake: “dit is mijn grootste angst