ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Farvardin meaning in Marathi : फर्वर्दिन म्हणजे काय ? फर्वर्दिन सणाची माहिती

Farvardin meaning in Marathi : फर्वर्दिन हा एक पारशी धर्मातील सण आहे.हा सण पारशी वर्षातील पहिल्या महिन्याच्या एकोणिसाव्या दिवशी साजरा केला जातो. या दिवशी मृत आत्म्यांच्या पुण्य स्मरणार्थ पारशी धर्मातील सर्वजण अग्यारीत एकत्र जमतात.यावेळी धूप आणि चंदनी लाकडाचा भुसा अर्पण केला जातो. यावर्षी फर्वर्दिन  हा १६ ऑगस्ट २०२२ रोजी साजरा केला जाईल .

फरवर्दिन (पर्शियन: فروردین, पर्शियन उच्चारण हे इराणचे अधिकृत कॅलेंडर, सौर हिजरी कॅलेंडरच्या पहिल्या महिन्याचे इराणी पर्शियन नाव आहे आणि ते राशिचक्रातील मेष राशीशी संबंधित आहे. फरवर्दीनकडे एकतीस दिवस आहेत

हा कार्यक्रम पारशी लोकांसाठी अतिशय महत्त्वाचा आहे आणि किमान गेल्या तीन हजार वर्षांपासून त्यांचे स्मरण केले जात आहे. महाराष्ट्र आणि गुजरात राज्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणात पारशी समुदाय असल्याने, ही ठिकाणे बहुतेक उत्सवाचे यजमानपद भूषवतात. लोक आपली घरे सजवून, नवीन पारंपारिक पोशाख घालून, चवदार पदार्थांची मेजवानी देऊन, प्रियजनांसोबत एकत्र येऊन आणि भेटवस्तूंची देवाणघेवाण करून उत्सव साजरा करतात.

इतिहास

बर्‍याच विद्वानांनी पारशी नववर्षाची सुरुवात 3,500 ते 3,000 बीसीई दरम्यान केली आहे. या काळात प्रेषित जरथुस्त्राने आताच्या इराणमध्ये झोरोस्ट्रियन धर्माची स्थापना केली. झोरोस्ट्रियन तत्त्वज्ञानाच्या अनुयायांसाठी, हा दिवस विश्वाच्या पुनर्जन्माचे प्रतिनिधित्व करतो. प्राचीन ससानियन साम्राज्याचा सम्राट जमशेद याला पारशी दिनदर्शिका सुरू करण्याचे श्रेय दिले जाते आणि त्याच्या नावावरून नवरोज हे नाव पडले असे म्हटले जाते. जमशेद-इ-नूरोज हे सुट्टीचे दुसरे नाव आहे.

महत्त्व

झोरोस्ट्रियन कॅलेंडरमधील फारवर्डिनच्या पहिल्या महिन्याचा पहिला दिवस म्हणजे पारशी नवीन वर्ष. स्प्रिंग इक्विनॉक्स, जो दरवर्षी 21 मार्च रोजी येतो, हंगामाच्या सुरुवातीचे प्रतीक आहे. देशातील पारशी लोक जुलै किंवा ऑगस्टमध्ये हा दिवस साजरा करतात कारण ते धार्मिक प्रसंगी झोरोस्ट्रियन कॅलेंडरचे पालन करतात. पर्शियामध्ये (आता इस्लामिक विजयामुळे इराण म्हणून ओळखले जाणारे) मूळ असलेल्या या सुट्टीच्या स्मरणार्थ भारत सर्वत्र जातो.

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे Justin Timberlake: “dit is mijn grootste angst