ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Krishna Janmashtami 2022 : भारतातील श्रीकृष्णाची मंदिरं ,जाणून घ्या गुप्त रहस्ये आणि इतिहास !

भगवान श्रीकृष्णाचा (Lord Sri Krishna) जन्म मथुरेत (Mathura) झाला. भगवान विष्णूचा अवतार म्हणजे श्रीकृष्ण ,भगवान श्रीकृष्णाची संपूर्ण जगभरात पूजा अर्चना होत असते , आता लवकरच कृष्ण जनामाष्टमी आहे , आपण महाराष्ट्रातील तसेच भारतातील काही प्रसिद्ध श्रीकृष्णाची मंदिर बद्दल माहिती पाहुयात .

श्रीकृष्ण मंदिर मथुरा उत्तर प्रदेश

मथुरेतील हे ठिकाण महत्वाचे आहे कारण भगवान कृष्णाने क्रूर राजा कंसाच्या तुरुंगात स्वतःला प्रकट केले आणि त्याचे वडील वासुदेव आणि त्याची आई देवकी यांना मुक्त केले. वाईटाचा नाश करणे, सद्गुणांचे रक्षण करणे आणि धार्मिकतेला दृढ पायावर उभे करणे हे त्याचे उद्दिष्ट होते. तुरुंगाच्या कोठडीच्या प्रवेशद्वाराजवळ, अस्थभुजा मां योगमायाचे मंदिर उभे आहे. हेच ते स्थान आहे जिथे भगवान श्रीकृष्ण स्वतः प्रकट झाले. त्यांनी मानवजातीचा असाधारण विचार केला आणि पवित्र शास्त्रातील, भगवद्गीतेतील कल्पनांना चालना दिली. आपला आत्मा अमर आहे .

इस्कॉन मंदिर, दिल्ली

दिल्लीचे इस्कॉन मंदिर हे दिल्लीतील एक प्रमुख धार्मिक स्थळ आहे जे भगवान कृष्णाला समर्पित आहे. दिल्लीत असलेले हे मंदिर ‘हरे रामा हरे कृष्ण मंदिर’ या नावानेही ओळखले जाते. नवी दिल्लीच्या हरे कृष्णा हिल्समध्ये असलेले इस्कॉन मंदिर 1998 मध्ये बांधले गेले. हे मंदिर अशाप्रकारे बांधले आहे की पाहणारे ते बघत राहतात. येथे केलेले कोरीव काम आणि येथे दिसणारे दृश्य खूपच आकर्षक आहे. या इस्कॉन मंदिर संकुलात तीन मंदिरे बांधण्यात आली आहेत! जे श्री कृष्ण-राधा, सीता-राम आणि गवार-निताई यांना समर्पित आहे. या मंदिरांशिवाय येथे एक संग्रहालय देखील बांधण्यात आले आहे, जिथे रामायण आणि महाभारत लोकांसमोर सादर केले जातात. हे मंदिर मुख्यतः श्री कृष्ण आणि राधा यांना समर्पित दिल्लीतील एक प्रमुख मंदिर आहे.

बांके बिहारी मंदिर, उत्तर प्रदेश

बांके बिहारी मंदिर भारतातील मथुरा जिल्ह्यातील वृंदावन धाममधील रमण रेती येथे आहे. हे भारतातील प्राचीन आणि प्रसिद्ध मंदिरांपैकी एक आहे. बांके बिहारी हे कृष्णाचे एक रूप असून त्यात चित्रित केले आहे. हे स्वामी हरिदास यांनी १८६४ मध्ये बांधले होते. श्री धाम-वृंदावन, ही अशी पवित्र भूमी आहे, जिच्या भूमीवर येण्यानेच सर्व पापांचा नाश होतो. शेवटी असा कोण असेल की ज्याला या पवित्र भूमीवर यायचे नाही आणि श्री बांके बिहारीजींचे दर्शन घेऊन तृप्त व्हायचे नाही. हे मंदिर श्री वृंदावन धामच्या सुंदर परिसरात आहे. हे मंदिर 1921 च्या सुमारास स्वामी श्री हरिदासजींच्या वंशजांच्या सामूहिक प्रयत्नातून बांधले गेले असे म्हणतात.

श्रीकृष्ण मंदिर मुंबई

इस्कॉन मंदिर हे मुंबईतील एक प्रसिद्ध मंदिर आहे, ज्याला ‘हरे रामा हरे कृष्ण मंदिर’ आणि ‘श्री श्री राधा रासबिहारीजी मंदिर’ म्हणूनही ओळखले जाते. हे मंदिर राधा-कृष्ण आणि राधाच्या आठ बहिणींना समर्पित आहे. या मंदिराच्या उभारणीचे काम इस्कॉन फाउंडेशनने केले आहे. जगभरात स्थापित अनेक इस्कॉन मंदिरांपैकी एक, हे मंदिर स्वामी प्रभुपादांनी 1978 मध्ये स्थापित केले होते. हे मंदिर, शहरातील सर्वात उल्लेखनीय मंदिरांपैकी एक, चार एकर परिसरात पसरलेले आहे. जुहू समुद्रकिनाऱ्याजवळ शंभर फूट उंच संगमरवरी घुमट असलेले इस्कॉन मंदिर मुंबई शहराला भेट देताना निर्विवाद आहे. हे भव्य मंदिर श्री कृष्णाच्या चेतनेचा प्रसार करण्यासाठी श्री प्रभुपादांच्या सन्मानार्थ बांधले गेले. या मंदिराच्या दर्शनासाठी जगभरातून लाखो भाविक येतात. इस्कॉनच्या अनुयायांनी गीता आणि हिंदू धर्म आणि संस्कृतीचा जगभर प्रसार केला.

Bhuleshwar Temple Pune : पुण्याजवळील प्राचीन मंदिर आणि ऐतिहासिक ठिकाण !

Recipe : अशा प्रकारे बनवा व्हेज नूडल्स , जाणून घ्या रेसिपी

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे