ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Olive cultivation: ऑलिव्हची शेती, शेतकऱ्याला बनवत आहेत करोडपती; जाणून घ्या सविस्तर

ही उत्पादने तयार केली जातात

शेती क्षेत्राला चालना मिळावी यासाठी केंद्र सरकारही विविध योजना राबवत असते. पारंपरिक शेतीमध्ये फारसा नफा उरला नसल्याने शेतकरी आता आधुनिक पद्धतीचा वापर करत औषधी वनस्पतींची लागवड (Cultivation of medicinal plants) करत आहेत. यामधून शेतकऱ्यांना बक्कळ पैसा मिळत आहे.

ऑलिव्हची शेती (Olive cultivation) शेतकऱ्यांमध्ये चांगलीच लोकप्रिय होत आहे. उत्पादनाच्या बाबतीत राजस्थान हे सर्वात मोठे ऑलिव्ह उत्पादक राज्य आहे. येथील जैसलमेर, चुरू, हनुमानगढ, गंगानगर आणि बिकानेरमध्ये ऑलिव्हची लागवड मोठ्या प्रमाणावर केली जाते. यातून होणारा नफा पाहून आता इतर राज्यातील शेतकरीही ऑलिव्हच्या लागवडीत रस दाखवत आहेत

ऑलिव्हचा वापर मुख्यतः तेल तयार करण्यासाठी केला जातो. मात्र, कमी कोलेस्टेरॉलमुळे त्याचा वापर आता स्वयंपाकातही होऊ लागला आहे. त्याच वेळी, अनेक प्रकारचे सौंदर्य उत्पादने आणि औषधे बनवण्यासाठी देखील याचा वापर केला जातो.

अशा जमिनीत लागवड करा

ऑलिव्हच्या लागवडीसाठी, भुसभुशीत आणि सुपीक माती आवश्यक आहे. सिंचन चांगले आहे, म्हणून त्याची लागवड पावसाळ्यात करण्याचा सल्ला दिला जातो. अति थंडी आणि उष्णतेमुळे येथील पिकाला मोठा फटका सहन करावा लागतो.

पावसाळ्यात झाडे चांगली वाढतात

पावसाळ्यात या वनस्पतीची वाढ झपाट्याने होते, परंतु ऑलिव्हची चांगली फळे मिळवायची असतील तर वेळोवेळी तणांची छाटणी करा. त्याच वेळी, त्याच्या आजारी फांद्या आणि पाने वेळोवेळी काढून टाका. जेणेकरून चांगले उत्पादन होईल.

इतका नफा

तुम्ही एका हेक्टरमध्ये सुमारे 500 रोपे लावू शकता. एका हेक्टरमध्ये सुमारे 20 ते 30 क्विंटल तेल सहज तयार होऊ शकते. या लागवडीपासून तुम्‍हाला पहिली 5 वर्षे कोणतेही उत्‍पादन मिळणार नाही. परंतु चांगली काळजी घेतल्यास, पुढील अनेक वर्षे त्याच्या झाडापासून चांगला नफा मिळवू शकतो. एका अंदाजानुसार, 5 वर्षांनंतर ऑलिव्हच्या लागवडीतून तुम्ही वार्षिक 15 लाखांपर्यंत कमाई करू शकता.

Leave A Reply

Your email address will not be published.