ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Gandhi Jayanti Speech : महात्मा गांधी जयंती निमित्त सर्वात भारी भाषण । Gandhi Jayanti Speech In Marathi

Gandhi Jayanti Speech : महात्मा गांधी जयंती निमित्त सर्वात भारी भाषण । Gandhi Jayanti Speech In Marathi


महात्मा गांधी यांचे पूर्ण नाव मोहनदास करमचंद गांधी असून त्यांचा जन्म २ ऑक्टोबर १८६९ रोजी गुजरातमधील पोरबंदर येथे झाला. त्यांना राष्ट्रपिता बापू असेही संबोधले जाते.

महात्मा गांधी हे भारताच्या स्वातंत्र्यासाठी इंग्रजांविरुद्ध आयुष्यभर लढणारे व्यक्ती होते. अहिंसा, प्रामाणिक आणि स्वच्छ आचरणातून नवा समाज घडवणे हे त्यांचे ध्येय होते. ते म्हणायचे की अहिंसा हे एक तत्वज्ञान, एक तत्व आणि एक अनुभव आहे ज्याच्या आधारे एक चांगला समाज घडवणे शक्य आहे.

त्यांच्या मते समाजात राहणार्‍या प्रत्येक व्यक्तीला त्यांचे लिंग, धर्म, रंग किंवा जात विचारात न घेता समान दर्जा आणि अधिकार मिळाले पाहिजेत. भारतात आणि जगभरात, महात्मा गांधींना साधेपणाने आणि समर्पणाने साधे जीवन जगण्याचा सर्वोत्तम आदर्श म्हणून गौरवले जाते.

त्यांची तत्त्वे सर्व जगाने स्वीकारली आहेत. त्यांचे जीवन स्वतःच एक प्रेरणा आहे. म्हणूनच गांधी जयंती त्यांच्या जन्मदिनी म्हणजेच 2 ऑक्टोबर रोजी राष्ट्रीय सुट्टी म्हणून साजरी केली जाते.

भारतात, गांधी जयंती राष्ट्रीय सुट्टी म्हणून साजरी केली जाते प्रार्थना सभा आणि राजघाट, नवी दिल्ली येथील गांधी पुतळ्यासमोर श्रद्धांजली अर्पण करून. राष्ट्रपती आणि पंतप्रधानांच्या उपस्थितीत महात्मा गांधींच्या समाधीवर प्रार्थना केली जाते. त्यांचे सर्वात आवडते आणि भक्ती गीत रघुपती राघव राजा राम त्यांच्या स्मरणात आहे. हा दिवस संपूर्ण भारतात आंतरराष्ट्रीय अहिंसा दिन म्हणूनही आयोजित केला जातो.

बहुतेक शाळांमध्ये गांधी जयंती एक दिवस आधी साजरी केली जाते. हे सर्व उत्सव गांधीजींनी मांडलेल्या जीवनाच्या तत्त्वांवर प्रभाव पाडतात: शिस्त, शांतता, प्रामाणिकपणा, अहिंसा आणि विश्वास. या दिवशी कला, विज्ञान प्रदर्शन आणि निबंध स्पर्धा आयोजित केल्या जातात. तसेच, अहिंसा आणि शांततेला प्रोत्साहन देण्यासाठी पुरस्कार आणि सन्मान दिले जातात.

गांधी जयंतीचे महत्त्व काय ?

या जगाला शांतता आणि अहिंसेचा धडा शिकवण्यात महात्मा गांधींचे योगदान समांतर आहे. सर्व संघर्ष अहिंसेने सोडवावेत ही त्यांची शिकवण आहे. तसेच या जगातील प्रत्येक लहान-मोठ्या समस्या शांततेने आणि अहिंसेने सोडवल्या पाहिजेत जेणेकरून लोकांना राहण्यासाठी चांगले वातावरण निर्माण करता येईल, असे त्यांचे म्हणणे होते.

बापूंच्या नावाने प्रथम कोणी हाक मारली?

बिहारच्या चंपारण जिल्ह्यात राहणाऱ्या एका अनामिक शेतकऱ्याकडून गांधीजींना बापू हे नाव मिळाले.  खरे तर बिहारच्या चंपारण जिल्ह्यात भारतीय शेतकऱ्यांवर ब्रिटिशांकडून होत असलेल्या अत्याचाराविरुद्ध गांधीजींनी आवाज उठवला होता.  खर्‍या अर्थाने इंग्रजांच्या अत्याचाराविरुद्ध बापूंची चळवळ चंपारणमधूनच सुरू झाली.

बापू जेव्हा चंपारणला पोहोचले तेव्हा त्यांनी येथील एका खोलीच्या रेल्वे स्थानकात पाऊल ठेवले, त्या वेळी या पृथ्वीवरून त्यांना मिळालेले प्रेम त्यांना देशभरात बापू म्हणून प्रसिद्ध करेल याची कल्पनाही कोणी केली नसेल.  वास्तविक राजकुमार शुक्ला यांनी गांधीजींना पत्र लिहिले होते. या पत्राने त्याला चंपारणला येण्यास भाग पाडले होते.  आज जग त्या अनामिक शेतकऱ्याला राजकुमार शुक्ला या नावाने ओळखते.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे