ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

New CDS Of India जाणून घ्या Lt Gen Anil Chauhan यांच्या बद्दल ! भारताचे नवे चीफ ऑफ डिफेन्स स्टाफ

Chief of Defence Staff

India’s new Chief of Defense Staff : सरकारने बुधवारी लेफ्टनंट जनरल अनिल चौहान यांची नियुक्ती केली, जे गेल्या वर्षी मे महिन्यात पूर्व लष्कर प्रमुख म्हणून सेवानिवृत्त झाले होते, त्यांना देशाचे पुढील प्रमुख संरक्षण कर्मचारी (CDS) म्हणून नियुक्त केले होते. लेफ्टनंट जनरल चौहान (६१), सध्या राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार अजित डोवाल आणि राष्ट्रीय सुरक्षा परिषद सचिवालय यांचे लष्करी सल्लागार आहेत, त्यांना आता थिएटर कमांड्सच्या निर्मितीद्वारे बजेटच्या मर्यादांमध्ये एकात्मिक युद्ध-लढाई यंत्रणा तयार करण्यासाठी संपूर्ण प्रक्रियेचे नेतृत्व करावे लागेल.

 

भारताचे पहिले CDS जनरल बिपिन रावत यांचा गेल्या वर्षी 8 डिसेंबर रोजी तामिळनाडू येथे हेलिकॉप्टर अपघातात मृत्यू झाल्यापासून गंभीरपणे आवश्यक असलेल्या सुधारणा मोठ्या प्रमाणात रखडल्या आहेत. पुढील त्रि-सेवेच्या प्रमुखाची नियुक्ती करण्यात सुमारे 10 महिन्यांच्या विलंबामुळे स्वातंत्र्यानंतर सुरू झालेल्या 15 लाख बलवान सैन्य दलाच्या सर्वात दूरगामी पुनर्रचनेवर मोठे प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले आहे. लेफ्टनंट-जनरल चौहान आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांसोबत काम केलेले अनेक अधिकारी म्हणतात की ते देशाच्या राजकीय नेतृत्वासाठी सध्या उपलब्ध असलेल्या निवड पूलमधून CDS पदासाठी “सर्वात योग्य उमेदवार” आहेत. “लेफ्टनंट जनरल चौहान यांची मुख्य गुणवत्ता ही आहे की ते सर्व पर्यायांच्या सखोल मूल्यांकनानंतर तोडगा काढण्यापूर्वी समस्येचा विचार करतात. तो सर्व माहीत असलेल्या पद्धतीने वागत नाही किंवा तो गुडघे टेकण्याच्या पद्धतीने वागत नाही,” असे एका उच्च लष्करी अधिकाऱ्याने सांगितले.

कोण आहेत ,लेफ्टनंट जनरल अनिल चौहान ?

सेवानिवृत्त थ्री-स्टार अधिकारी (लेफ्टनंट जनरल, एअर मार्शल, व्हाइस अॅडमिरल) लष्कर, नौदल आणि भारतीय वायुसेना प्रमुखांप्रमाणे चार-स्टार अधिकारी म्हणून सक्रिय सेवेत परतण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. लेफ्टनंट जनरल चौहान हे अर्थातच चीफ ऑफ स्टाफ कमिटीचे स्थायी अध्यक्ष म्हणून “समानांमध्ये पहिले” असतील. 1981 मध्ये 11 गोरखा रायफल्समध्ये नियुक्त झालेले लेफ्टनंट जनरल चौहान (जनरल रावत देखील 11 GR पासून होते) संरक्षण मंत्रालयातील लष्करी व्यवहार विभागाचे सचिव म्हणूनही काम करतील. ते पंतप्रधानांच्या अध्यक्षतेखालील न्यूक्लियर कमांड अथॉरिटीचे लष्करी सल्लागार म्हणूनही काम करतील. लेफ्टनंट-जनरल चौहान यांचे नाव सीडीएस पदासाठी आघाडीवर आले होते जेव्हा सरकारने जूनमध्ये नियमांमध्ये बदल केले होते जेणेकरुन सेवानिवृत्त थ्री-स्टार अधिकाऱ्यांचे वय 62 वर्षांपेक्षा कमी असेल तर त्यांना सीडीएस पदासाठी विचारात घेतले जाऊ शकते.

 

 

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे