ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

Vijayadashami 2022 : दसरा कधी आहे ? जाणून घ्या विजयादशमी दसरा दिनांक मुहूर्त व दसऱ्याची आख्यायिका

Vijayadashami 2022: दसरा सण अश्विन महिन्यातील शुक्ल पक्षाच्या दहाव्या दिवशी दुपारी साजरा केला जातो. हा सण वाईटावर चांगल्याच्या विजयाचे प्रतीक आहे. या दिवशी पुरुषोत्तम भगवान रामाने रावणाचा वध केला. काही ठिकाणी हा सण विजयादशमी म्हणून ओळखला जातो. पौराणिक मान्यतेनुसार, हा सण माता विजयाच्या जीवनाशी संबंधित आहे. याशिवाय काही लोक हा सण आयुध पूजा (शस्त्र पूजा) म्हणून साजरा करतात.

विजयादशमी दसरा दिनांक व मुहूर्त

1. दसरा सण अश्विन महिन्याच्या शुक्ल पक्षाच्या दहाव्या दिवशी दुपारी साजरा केला जातो. या कालावधीचा कालावधी दहाव्या मुहूर्तापासून सूर्योदयानंतर बाराव्या मुहूर्तापर्यंत होता.
2. जर दशमी दोन दिवसांसाठी असेल आणि दुस-या दिवशीच दुपार झाकली असेल, तर दुसऱ्या दिवशी विजयादशमी साजरी केली जाईल.
3. जर दशमी दोन दिवसांच्या दुपारच्या वेळी पडली तर पहिल्या दिवशी दसरा उत्सव साजरा केला जाईल.
4. जर दशमी दोन्ही दिवशी येत असेल, परंतु दुपारी नसेल, तर त्या काळातही हा सण पहिल्या दिवशी साजरा केला जाईल.

– अश्विन शुद्ध दशमी प्रारंभ : मंगळवार, ४ ऑक्टोबर २०२२ रोजी दुपारी ०२ वाजून २० मिनिटे.

– अश्विन शुद्ध दशमी समाप्ती : बुधवार, ५ ऑक्टोबर २०२२ रोजी १२ वाजता.

– विजय मुहूर्त : बुधवार, ५ ऑक्टोबर २०२२ रोजी दुपारी ०२ वाजून २६ मिनिटे ते दुपारी ०३ वाजून १३ मिनिटे.

दसऱ्याची आख्यायिका

पौराणिक मान्यतेनुसार, या सणाला दसरा असे नाव देण्यात आले कारण या दिवशी भगवान पुरुषोत्तम रामाने दहा डोक्यांचा राक्षस राजा रावणाचा वध केला. तेव्हापासून आपल्यातील राग, लोभ, गोंधळ, नशा, मत्सर, स्वार्थ, अन्याय, अमानुषता आणि अहंकार यांचा नाश व्हावा यासाठी दरवर्षी दसऱ्याच्या दिवशी रावणाच्या दहा तोंडी पुतळ्याचे दहन केले जाते.

महाभारताच्या आख्यायिकेनुसार, दुर्योधनाने पांडवांचा जुगारात पराभव केला होता. अटीनुसार पांडवांना 12 वर्षे वनवासात राहावे लागले, तर एक वर्ष त्यांनाही वनवास भोगावा लागला. त्याच्या वनवासात, त्याला सर्वांपासून लपवावे लागले आणि जर कोणी त्याला शोधले तर त्याला आणखी 12 वर्षे वनवासात जावे लागेल. या कारणास्तव अर्जुनाने आपले गांडीव धनुष्य शमी नावाच्या झाडावर एक वर्ष लपवून ठेवले आणि बृहन्ला वेशात विराट राजाकडे काम करण्यास सुरुवात केली. एकदा त्या राजाच्या पुत्राने अर्जुनाकडे आपल्या गायीच्या रक्षणासाठी मदत मागितली तेव्हा अर्जुनाने शमीच्या झाडावरून धनुष्य काढून शत्रूंचा पराभव केला.

दुसर्‍या आख्यायिकेनुसार, जेव्हा भगवान श्री रामाने लंकेकडे जाण्यासाठी प्रवास सुरू केला तेव्हा शमी वृक्षाने आपला विजय घोषित केला.जर तुम्हाला खरोखरच या उत्सवाची चव चाखायची असेल तर म्हैसूरला भेट द्या. म्हैसूर दसरा उत्सव खूप मोठ्या प्रमाणात साजरा केला जातो जो खूप प्रसिद्ध आहे. दसरा सणापासून लोक दिवाळीची तयारी सुरू करतात.

Leave A Reply

Your email address will not be published.

Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे