ITECH Marathi
जगभरातील बातम्या ,घडामोडींची माहिती देणारी आपली https://www.itechmarathi.com/ हि वेबसाईट काम करते .

मार्गशीर्ष महालक्ष्मी व्रत 2022: महालक्ष्मी व्रत , कसे करतात ? मार्गशीर्ष महिन्याची संपूर्ण मराठी माहिती

मार्गशीर्ष महालक्ष्मी व्रत 2022
मार्गशीर्ष महालक्ष्मी व्रत 2022

मार्गशीर्ष महालक्ष्मी व्रत 2022 : शनिवारपासून मार्गशीस महिना सुरू झाला आहे. 25 या महिन्याचा पहिला गुरुवार असेल. महिन्यातील प्रत्येक गुरुवारी लक्ष्मी देवीची विशेष पूजा करण्याची परंपरा आहे. मार्गशीर्ष महिन्याचे प्रमुख देवता भगवान विष्णू आहेत. म्हणूनच या महिन्यात विष्णुजी आणि श्रीकृष्ण यांचीही दामोदर नावाने पूजा केली जाते. स्कंद पुराणात असेही सांगितले आहे की गुरुवारी भगवान विष्णू आणि लक्ष्मीजींची पूजा केल्याने सुख-समृद्धी वाढते. त्याच वेळी, जाणूनबुजून किंवा नकळत केलेल्या चुका आणि पापांचा अंत होतो.

 

हिंदू धर्मात या संपूर्ण मार्गशीर्ष  महिन्याला खूप महत्त्व आहे. पण या महिन्याच्या गुरुवार ला विशेष महत्व आहे ,  यामागील पौराणिक कारण म्हणजे गीतेमध्ये श्रीकृष्णाने स्वतः मर्शीस महिन्याचे वर्णन केले आहे. श्रीकृष्ण हा विष्णूचा अवतार असल्याने आणि नारायणाची पूजा माता लक्ष्मीशिवाय अपूर्ण मानली जाते. त्यामुळे या संदर्भात या महिन्याच्या गुरुवारी श्री महालक्ष्मीची पूजा करणे अत्यंत शुभ मानले जाते.

मार्गशीर्ष महालक्ष्मी व्रत 2022 कसे करायचे ?

भाविक दररोज सकाळी लक्ष्मीची पूजा करतात. या वेळी महालक्ष्मीच्या आठही रूपांची पूजा केली जाते. धार्मिक मान्यतेनुसार वराती डाव्या हाताला तार धारण करते ज्यामध्ये सोळा गाठी बांधल्या जातात.

लक्ष्मीची पूजा केल्यानंतर सोळा दुर्वा घास एकत्र बांधल्या जातात. पाण्यात बुडवल्यानंतर ते अंगावर शिंपडले जाते. पूजेच्या शेवटी महालक्ष्मी व्रत कथेचे पठण केले जाते.

जे उपवास करतात ते 16 दिवसांच्या कालावधीत मांसाहार करत नाहीत.

उपवासाच्या शेवटच्या दिवशी कलशाची पूजा केली जाते. ते पाणी, काही नाणी आणि अक्षतांनी भरलेले आहे. ज्या कलशावर नारळ ठेवला जातो त्यावर आंबा किंवा सुपारीची पाने ठेवतात.

कलशावर चंदन, हळद पेस्ट आणि कुमकुम लावतात. कलशात नवीन कापडाचा तुकडा बांधला जातो.

 

Leave A Reply

Your email address will not be published.

सनीचा नवा लुक ! Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे
सनीचा नवा लुक ! Recovery after piles laser surgery ABP Majha turmeric milk: हळदीचे दूध कसे बनवायचे ? काजू खाण्याचे फायदे Benefits Of Drinking Milk दूध पिण्याचे फायदे Justin Timberlake: “dit is mijn grootste angst Linking Aadhar to voter ID voluntary अपघातानंतर अभिनेत्रीची झाली अशी अवस्था Ganesh Charurthi 2022: गणपतीचे घरी आगमन करताना या गोष्टी नक्की करा !